Tài sản cố định hợp lệ ?

• Thread starter Empress
  • Ngày gửi
E

Empress

Guest
14/5/09
2
0
0
Đà Nẵng
Chào các bạn, làm ơn cho mình hỏi : Công ty mình mới thành lập, kinh doanh về vật liệu xây dựng và vận tải. Xe tải thì công ty có 2 cái, nhưng hoá đơn chứng từ mua thì không có, vì trước đây chủ mình mua sang tay, giờ mình muốn đưa 2 chiếc xe này vào làm tài sản cố định thì phải làm thế nào ?Bạn nào biết thì chỉ giùm mình nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

leeshinghieng

Guest
bên bạn mua lâu chưa? còn biết chủ sở hữu cũ không? Nếu còn địa chỉ của người đó thì bạn nên làm một hợp đồng mua bán xe. sau đó bạn đến cơ quan thuế mua hoá đơn và nộp thuế thì sẽ hợp lệ được tài sản đó. Theo mình thì vậy còn những thành viên khác thì sao? Xin cho ý kiến nhé.

E

Empress

Guest
14/5/09
2
0
0
Đà Nẵng
bên bạn mua lâu chưa? còn biết chủ sở hữu cũ không? Nếu còn địa chỉ của người đó thì bạn nên làm một hợp đồng mua bán xe. sau đó bạn đến cơ quan thuế mua hoá đơn và nộp thuế thì sẽ hợp lệ được tài sản đó. Theo mình thì vậy còn những thành viên khác thì sao? Xin cho ý kiến nhé.

Xe này chủ mình mua lâu rồi nên tìm chủ sở hữu để làm HĐ thì hơi khó. Có ai có ý kiến gì khác không giúp mình với ?

H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Xe này chủ mình mua lâu rồi nên tìm chủ sở hữu để làm HĐ thì hơi khó. Có ai có ý kiến gì khác không giúp mình với ?

Bạn đọc quyết định 206 cụ thể thế này nhé:
4. Nguyên giá tài sản cố định của cá nhân, hộ kinh doanh cá thể thành lập doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần mà không còn hóa đơn, chứng từ là giá trị hợp lý do doanh nghiệp tự xác định tại thời điểm đăng ký kinh doanh và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của giá trị đó.
Trường hợp giá trị tài sản cố định do doanh nghiệp tự xác định lớn hơn so với giá bán thực tế của tài sản cố định cùng loại hoặc tương đương trên thị Trường, thì doanh nghiệp phải xác định lại giá trị hợp lý của tài sản cố định làm căn cứ tính thuế thu nhập doanh nghiệp; nếu giá trị tài sản cố định vẫn chưa phù hợp với giá bán thực tế trên thị Trường, cơ quan thuế có quyền yêu cầu doanh nghiệp xác định lại giá trị của tài sản cố định thông qua Hội đồng định giá ở địa phương hoặc tổ chức có chức năng thẩm định giá theo quy định của pháp luật.
NHư vậy bạn phải đăng ký TSCD và phương pháp trích khấu hao với các bác thuế và giải trình với các bác ấy là ok ngay mà
thân

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA