Hỏi? Tạm tính thuế quý trước

• Thread starter tranquangtran
  • Ngày gửi
T

tranquangtran

Trung cấp
22/1/07
54
0
0
DT
Các bạn cho mình Hỏi?
Trong Quý 1+2 đơn vị có hiệu quả 1tỷ mình đã tạm tính thuế TNDN là 250triệu, đã kê khai với CQ thuế và đã hạch toán vào chi phí 8211
Nhưng trong quý 3 đơn vị bị lỗ, hiệu quả luỹ kế 9 tháng là 600tr.
Như vậy mình phải kế khái thuế TNDN tạm tính như thế nào? và hạch toán như thế nào? trong Q3.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
tờ khai tạm tính thuế TNDN tạm tính của quý III bạn kê khai bính thường
đện cuối năm quyết toán thuế TNDN thì sẽ xét số lỗ này sau
số lỗ này công ty bạn phải lập kế hoạch chuyển lỗ, và được chuyển lỗ tối đa là 5 năm liên tiếp

T

tranquangtran

Trung cấp
22/1/07
54
0
0
DT
Cảm ơn bạn ngoclan20687, Bạn có thể cho mình địa chỉ Mail

H

huy gia

Guest
11/6/09
4
0
0
nghệ an
ùh, mình cũng có ý kiến như bạn Ngoclan... thuê TNDN tam tính vẫn làm theo quý bình thuờng, đến cuối năm mới quyết toán lại.

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Các bạn cho mình Hỏi?
Trong Quý 1+2 đơn vị có hiệu quả 1tỷ mình đã tạm tính thuế TNDN là 250triệu, đã kê khai với CQ thuế và đã hạch toán vào chi phí 8211
Nhưng trong quý 3 đơn vị bị lỗ, hiệu quả luỹ kế 9 tháng là 600tr.
Như vậy mình phải kế khái thuế TNDN tạm tính như thế nào? và hạch toán như thế nào? trong Q3.

quý III bị lỗ thì cũng vẫn kê khai bình thường (ko phải nộp thuế TNDN tạm tính) số lỗ này qua quý IV bạn thể hiện ở chỉ tiêu [15] trên biểu mẫu và được chuyển lỗ trong kỳ. hạch toán N4212/C911.

T

tranquangtran

Trung cấp
22/1/07
54
0
0
DT
Cảm ơn các bạn nhiều, Cho mình hỏi kỹ lại nhe.
Vậy là Lãi 9 tháng +600tr, thực chất trong quý 3 lỗ -400, kê khai thuế tạm tính Q3 bình thường, còn số thuế đã kê khai tạm tính 2 quý trước phải nộp là 250tr, trong quý 3 này mình không hạch tóan giảm chi phí thuế TNDN hiện hành mà để đến cuối năm quyết toán thuế TNDN rồi điều chỉnh luôn hả các bạn?

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Cảm ơn các bạn nhiều, Cho mình hỏi kỹ lại nhe.
Vậy là Lãi 9 tháng +600tr, thực chất trong quý 3 lỗ -400, kê khai thuế tạm tính Q3 bình thường, còn số thuế đã kê khai tạm tính 2 quý trước phải nộp là 250tr, trong quý 3 này mình không hạch tóan giảm chi phí thuế TNDN hiện hành mà để đến cuối năm quyết toán thuế TNDN rồi điều chỉnh luôn hả các bạn?

bạn cứ tập hợp tất cả doanh thu và chi phí phát sinh trong quý 3(ko quan tâm tháng nào lãi, tháng nào lỗ)đã lỗ thì có nộp thuế đâu mà giảm trừ.đây chỉ là tạm tính còn cuối năm làm báo cáo quyết toán thì số lãi lỗ đó mới chính xác được.bạn cứ yên tâm mà làm nhé

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
cuối năm QT bạn điều chỉnh sau
hàng quý thì bạn lập tờ khai tạm tính thuế thu nhập DN và bạn phải nộp tờ khai đó kem theo số tiền thuế tạm nộp cho cơ quan thuế trong thời gian từ ngay 01 đến ngay 30 của quý kế tiếp nha

H

huyentai2212

Sơ cấp
9/4/09
14
0
1
hungyen
nếu quý 3 bạn lỗ thì kê khai lỗ bình thường nhưng phải kèm theo bản báo cáo kết quả sản xuất kinh doanh nhé.
goodluck:angel:

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Mình cũng đang có thắc mắc giống các bạn.
Cty mình quý 1 lỗ 20 triệu đồng. Quý 2 lỗ 100 triệu đồng. Quý 3 lãi 25 triệu đồng.
Mình đã làm tạm tính thuế TNDN quý 1 và quý 2 như trên.
Bây giờ làm tạm tính quý 3 mình phả làm thế nào? Mình đã hỏi một số người và được tư vấn theo các cách khác nhau:
Cách 1: Khi làm tạm tính quý 2 phải đưa số lỗ của quý 1 vào mục Lỗ được chuyển trong kỳ. Như vậy số lỗ trong tờ khai quý 2 sẽ là 120 triệu. Tương tự như vậy, trong tờ khai quý 3 lỗ được chuyển là 120 triệu và thu nhập chịu thuế trong quý sẽ là 95 triệu.
Cách 2: Cứ để riêng số liệu mỗi quý. Tức là quý 1 lỗ 20 triệu, quý 2 lỗ 100 triệu, quý 3 lãi 25 triệu. (và quý 4 lãi... nếu có). Cuối năm mới làm quyết toán.
Mình không biết nên làm thế nào?
Mong cá nhà chỉ giáo giúp!

kimloan08

kimloan08

Trung cấp
15/12/08
77
8
8
Góc phố ngày xưa
Mình cũng đang có thắc mắc giống các bạn.
Cty mình quý 1 lỗ 20 triệu đồng. Quý 2 lỗ 100 triệu đồng. Quý 3 lãi 25 triệu đồng.
Mình đã làm tạm tính thuế TNDN quý 1 và quý 2 như trên.
Bây giờ làm tạm tính quý 3 mình phả làm thế nào? Mình đã hỏi một số người và được tư vấn theo các cách khác nhau:
Cách 1: Khi làm tạm tính quý 2 phải đưa số lỗ của quý 1 vào mục Lỗ được chuyển trong kỳ. Như vậy số lỗ trong tờ khai quý 2 sẽ là 120 triệu. Tương tự như vậy, trong tờ khai quý 3 lỗ được chuyển là 120 triệu và thu nhập chịu thuế trong quý sẽ là 95 triệu.
Cách 2: Cứ để riêng số liệu mỗi quý. Tức là quý 1 lỗ 20 triệu, quý 2 lỗ 100 triệu, quý 3 lãi 25 triệu. (và quý 4 lãi... nếu có). Cuối năm mới làm quyết toán.
Mình không biết nên làm thế nào?
Mong cá nhà chỉ giáo giúp!

Trong Tờ khai thuế TNDN tạm tính có chỉ tiêu số (6) "Lỗ được chuyển trong kỳ" nên bạn cứ chuyển lỗ của các qúy trước vào đây rồi cưối năm quyết tóan năm. Nếu bạn không chuyển lỗ, Qúy 3 có lãi bạn phải nộp thuế TNDN qúy 3 đấy.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Cám ơn bạn kimloan08 đã có lời khuyên. Nhưng mình muốn hỏi thêm là trong tờ khai quý 2 mình không chuyển số lỗ quý 1. Bây giờ làm tờ khai quý 3 mình chuyển số lỗ cả quý 1 và quý 2 sang có được không?
Nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo giúp.
Mình cám ơn mọi người nhiều!

T

truyenthong

Guest
8/10/09
2
0
0
TP.Vinh Nghệ an
các bạn mến! ch
Cho mình hỏi ty nhé, mình kê khai thuế tháng 9 này vào phần mềm kê khai thuế 2.1.0 thì bi lỗi font , khi mình đánh chữ "Ư " thành chữ "ý" chữ "ơ" thành chữ "õ" ,...mình cũng chỉng sửa bảng mã các loại mà ko thấy được, giờ mình cũng ko biết làm thế nào để khắc phục.
Bạn nào biết giúp mình ty với nhé. cam ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA