Nguyên vật liệu phục vụ gia công xuất khẩu

• Thread starter Trinhmt
  • Ngày gửi
T

Trinhmt

Sơ cấp
19/10/08
7
0
0
37
Nghệ An
Công ty em hoạt động trong lĩnh vực gia công hàng hoá xuất khẩu. Trong hợp đồng gia công có ghi rõ nguyên phụ liệu do phía đối tác nước ngoài cung cấp. Nhưng trong trường hợp thiếu NVL thì bên gia công có thể mua trong nước theo chỉ định của bên đối tác. Khi đó phần NVL mua trong nước sẽ hạch toán như thế nào và có được khấu trừ thuế GTGT không. Em giả sử giá trị NVL là 1.800.000.000 và tiền thuế là 180.000.000.
Mong các anh chị trả lời giúp em. Em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
kimloan08

kimloan08

Trung cấp
15/12/08
77
8
8
Góc phố ngày xưa
Công ty em hoạt động trong lĩnh vực gia công hàng hoá xuất khẩu. Trong hợp đồng gia công có ghi rõ nguyên phụ liệu do phía đối tác nước ngoài cung cấp. Nhưng trong trường hợp thiếu NVL thì bên gia công có thể mua trong nước theo chỉ định của bên đối tác. Khi đó phần NVL mua trong nước sẽ hạch toán như thế nào và có được khấu trừ thuế GTGT không. Em giả sử giá trị NVL là 1.800.000.000 và tiền thuế là 180.000.000.
Mong các anh chị trả lời giúp em. Em cảm ơn nhiều!

Có 2 trường hợp:
1. Nếu hợp đồng của bạn ghi rõ : "giá gia công bao gồm giá NVL mua trong nước" thì khi phát sinh mua NVL trong nước, bạn được hạch tóan vào chi phí và khấu trừ VAT.
2. Nếu hợp đồng không ghi rõ như trên, khi phát sinh mua NVL trong nước thì bạn yêu cầu đối tác thanh tóan lại, và bạn không được hạch tóan vào chi phí và khấu trừ thuế cho khỏan này. (đây là trường hợp mua hộ)

T

thanhhang0211

Sơ cấp
13/8/09
6
0
0
Ha Noi
Xin lỗi mình mới gia nhập diễn đàn nên ko biết cách gửi câu hỏi theo đề tài mà phải xen vào đây.Mình cũng ở cty Xuất nhập khẩu nhưng mới vào làm nên mình muốn các bạn chỉ giúp cho mình cách hạch toán nghiệp vụ: nhận ủy thác nhập khẩu với ah (thực ra la cty mình xuất khẩu ủy thác một lô hàng nhưng bây giờ lô hàng xuất đó bị trả lại và phải làm thủ tục như nhận ủy thác nhập khẩu). cảm ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA