Có được điều chỉnh hóa đơn đã viết sai ?

• Thread starter thacbac
  • Ngày gửi
G

gia co don

Guest
18/2/09
9
0
0
Hồ Tây
Chi nhánh nơi mình làm lại có trường hợp này các bạn ạ! Khi viết hoá đơn bị nhầm vì tội không tách 2 phần doanh thu khác nhau ra, đến khi báo cáo thuế rồi bên mua mới báo cho mình biết, thế là phải viết lại và lập biên bản huỷ hoá đơn, nhưng đến 4tháng nay rồi người ta chưa trả cho mình biên bản huỷ để báo cáo thuế mà mình chỉ mới giải trình với thuế BC tình hình sử dụng hoá đơn thui.Cơ quan thuế vẫn chưa hỏi tại sao?Không biết liệu đến cuối năm BCQT, thuế kiểm tra ấn chỉ không có thì làm sao?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

naketoan

Guest
5/11/09
3
0
1
39
da nang
chào thacbac
MÌnh cũng gặp trường hợp như bạn vậy
Các công ty đều bắt mình viết lại hoá đơn không a.
Nhưng bạn nhớ là nhờ phía bên kia xác nhận biên bản huỷ hoá đơn nhé!

D

dtdung

Guest
18/8/09
6
0
0
gialai
Chào các anh chị!
Em thấy có anh,chị nói là mình cứ huỷ hoá đơn đi rồi viết hoá đơn mới nhưng theo như em được biết thì hoá đơn khi đã xé ra khỏi cuống rồi thì không huỷ được nữa. Mà có thông tin là mình không được điều chỉnh hoá đơn từ ngày 1/1/2009. Vậy mình phải làm sao?

M

maihoatt

Guest
14/3/09
3
0
0
Thụy Khuê, Hà nội
Chào các anh chị,
Em có một vấn đề muốn xin được hỏi ý kiến các anh chị là: Công ty em là công ty Thương mại không đăng ký kinh doanh viết phần mềm. Cty em có mua phần mềm của cty khác (cty viết ra phần mềm đó) với thuế suất là 0%. Và em cũng xuất hóa đơn bán cho khách là 0%. Như vậy là đúng hay là em phải xuất hóa đơn cho khách hàng với thuế suất là 10%.
Mong nhận được chỉ bảo. Em xin cảm ơn.

H

Hiepcoi

Guest
31/10/09
35
0
0
44
ĐắkTô Kon Tum
Chào các anh chị,
Em có một vấn đề muốn xin được hỏi ý kiến các anh chị là: Công ty em là công ty Thương mại không đăng ký kinh doanh viết phần mềm. Cty em có mua phần mềm của cty khác (cty viết ra phần mềm đó) với thuế suất là 0%. Và em cũng xuất hóa đơn bán cho khách là 0%. Như vậy là đúng hay là em phải xuất hóa đơn cho khách hàng với thuế suất là 10%.

Cái này hay nha:Bạn mua của họ TS GTGT là 0% là đúng nhưng khi bạn bán cho khách hàng thì phải có thuế GTGT tuỳ theo mặt hàng nào (có mặt hàng được giảm thuế GTGT)

Sửa lần cuối:
L

Luc van

Guest
Chào các anh chị!
Em thấy có anh,chị nói là mình cứ huỷ hoá đơn đi rồi viết hoá đơn mới nhưng theo như em được biết thì hoá đơn khi đã xé ra khỏi cuống rồi thì không huỷ được nữa. Mà có thông tin là mình không được điều chỉnh hoá đơn từ ngày 1/1/2009. Vậy mình phải làm sao?

Theo quy định hiện hành thì hoá đơn đã viết sai
1. Còn nằm ở cuống thì chỉ việc gạch bỏ, ghi lý do huỷ
2. Đã xé ra khỏi cuống thì lập BB huỷ hoá đơn đó ---> xác nhận của 2 bên (mua-bán)---> kẹp liên 2 và Bb huỷ vào cuống hoá đơn.

Chào các anh chị,Công ty em là công ty Thương mại không đăng ký kinh doanh viết phần mềm. Cty em có mua phần mềm của cty khác (cty viết ra phần mềm đó) với thuế suất là 0%. Và em cũng xuất hóa đơn bán cho khách là 0%. Như vậy là đúng hay là em phải xuất hóa đơn cho khách hàng với thuế suất là 10%.

Hình như phần mềm máy tính là đối tượng không chịu thuế chứ không phải thuế suất 0%
Căn cứ vào mục 21, điều 5, chương 1 của Luật thuế GTGT số 13/2008/QH12 ngày 03/06/2008
21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ; phần mềm máy tính.
---> khi xuất hoá đơn bạn gạch bỏ dòng thuế suất!

Cái này hay nha:Bạn mua của họ TS GTGT là 0% là đúng nhưng khi bạn bán cho khách hàng thì phải có thuế GTGT tuỳ theo mặt hàng nào (có mặt hàng được giảm thuế GTGT)

bạn hướng dẫn thế này mọi người khó hiểu quá.:015:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Sao bên mình vẫn làm biên bản điều chỉnh hóa đơn được mà có nghe họ nói gì đâu.

Đấy là bạn may mắn gặp phải các những kế toán chưa có kinh nghiệm và dễ tính. Gặp phải mình chỉ cần sai 1 chút cũng phải viết lại cho chính xác. Cẩn thận vẫn hơn.

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Chào các anh chị,

Phần mềm máy tính là đối tượng không chịu thuế GTGT nếu kinh doanh trong nước. Bạn tham khảo thông tư 129/2008/TT- BTC ngày 26/12/2008 tại điểm 21 mục II phần A. Khi xuất hóa đơn trong trường hợp là đối tượng không chịu thuế GTGT thì dòng thuế suất và tiền thuế bạn phải gạch chéo. Chúc thành công.

X

xuan nguyen thi

Guest
Mình đang sử dụng 2 cách:
-Nếu sai không liên quan gì đến mã số thuế và cái khung bên dưới thì mình lập biên bản điều chỉnh hoá đơn (sai ít thôi nha, tức là không trầm trọng lắm, ví dụ tên khách hàng này viết thành tên của khách hàng khác rồi bảo điều chỉnh thì chắc là không ổn).
-Ngược lại thì mình lập biên bản huỷ hoá đơn rồi lập hoá đơn mới. Mình cũng thuyết phục được khá nhiều người nhất là các DN tư nhân họ ngại vụ này lắm.
Làm như thế mình nghĩ là ổn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA