Kê thừa thuế GTGT đầu vào

• Thread starter hangktacb
  • Ngày gửi
H

hangktacb

Guest
28/4/09
20
0
0
bac ninh
Các anh chị ơi giải quyết giúp em 2 trường hợp này với:
TH1: Tháng 6/09 bên em có mua 1 TSCĐ vì bên em là TCTD nên htoán nguyên giá TSCĐ là giá bao gồm cả thuế GTGT đầu vào nhưng khi làm báo cáo thuế lại kê hoá đơn đó vào thuế GTGT đầu vào TK thuế Tháng 6 số tiền thuế là: 1.045.455đồng.
TH2: Thuế GTGT đầu ra trên bảng cân đối tài khoản lớn hơn trên bảng kê thuế đầu ra của tờ khai nộp thuế(Hội sở gửi ra) là: 62 đồng (tháng 4); 33đồng (tháng 5) 144đồng (tháng 6), nguyên nhân là do làm tròn số, các tháng trước em làm thì em sẽ điều chỉnh cho bảng kê thuế đầu ra trên tờ khai bẳng với BCĐTK, nhưng mấy tháng đó em nghỉ nên người khác làm đã vẫn để nguyên như vậy.
Vậy tháng này em phải kê khai điều chỉnh,bổ sung ntn, các anh chị biết thì giúp em với, em chưa làm mẫu 01/KHBS bao giờ nên không biết phải làm ntn mới đúng và đầy đủ.
Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhungnm

Sơ cấp
20/11/08
42
1
0
Hanoi
TH1: Tháng 6/09 bên em có mua 1 TSCĐ vì bên em là TCTD nên htoán nguyên giá TSCĐ là giá bao gồm cả thuế GTGT đầu vào nhưng khi làm báo cáo thuế lại kê hoá đơn đó vào thuế GTGT đầu vào TK thuế Tháng 6 số tiền thuế là: 1.045.455đồng.

Em hạch toán ghi âm số thuế này vào tháng kê khai mới là ok.

TH2: Thuế GTGT đầu ra trên bảng cân đối tài khoản lớn hơn trên bảng kê thuế đầu ra của tờ khai nộp thuế(Hội sở gửi ra) là: 62 đồng (tháng 4); 33đồng (tháng 5) 144đồng (tháng 6), nguyên nhân là do làm tròn số, các tháng trước em làm thì em sẽ điều chỉnh cho bảng kê thuế đầu ra trên tờ khai bẳng với BCĐTK, nhưng mấy tháng đó em nghỉ nên người khác làm đã vẫn để nguyên như vậy.

Phần thuế còn thừa này em hạch toán kê khai thêm vào tháng mới.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Vậy tháng này em phải kê khai điều chỉnh,bổ sung ntn, các anh chị biết thì giúp em với, em chưa làm mẫu 01/KHBS bao giờ nên không biết phải làm ntn mới đúng và đầy đủ.

TH1: Ghi giảm nguyên giá cho bằng với đơn giá trước thuế, như thế báo cáo thuế bạn không phải sửa mà công ty bạn đỡ thiệt.
TH2: Muốn làm thế nào thì làm :025: ít quá có làm sai thuế cũng không làm công văn phạt đâu

H

hangktacb

Guest
28/4/09
20
0
0
bac ninh
TH1: Ghi giảm nguyên giá cho bằng với đơn giá trước thuế, như thế báo cáo thuế bạn không phải sửa mà công ty bạn đỡ thiệt.
TH2: Muốn làm thế nào thì làm :025: ít quá có làm sai thuế cũng không làm công văn phạt đâu

Cảm ơn "Ghet_that" Nhưng bên em là tổ chức tín dụng nên khi htoán NG TSCĐ thì không được tách thuế mà phải ghi nhận cả thuế GTGT đầu vào vào nguyên giá nên em không ghi giảm NG được.

H

hangktacb

Guest
28/4/09
20
0
0
bac ninh

Em hạch toán ghi âm số thuế này vào tháng kê khai mới là ok.

Phần thuế còn thừa này em hạch toán kê khai thêm vào tháng mới.
TH1:Cảm ơn chị nhiều nhưng em vẫn nghĩ là phải làm tờ khai bổ sung chỉnh sửa theo mẫu 01/KHBS nhưng em chưa làm bao giờ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
TH1:Cảm ơn chị nhiều nhưng em vẫn nghĩ là phải làm tờ khai bổ sung chỉnh sửa theo mẫu 01/KHBS nhưng em chưa làm bao giờ.

TH 1: Làm 01/KHBS kê khai bổ sung và sửa lại số kê khai cho đúng.
TH2: Kiểm tra lại HĐ và hạch toán lại cho đúng, nếu lệch bảng cân đối phát sinh và tờ khai thì căn cứ vào HĐGTGT gốc để kiểm tra lại sổ sách và kiểm tra kê khai các tháng. Sai đâu sửa đó :dance2:

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Vậy bạn làm TK 01/KKBS cho cả hai trường hợp trên
Của bạn bây giờ là giảm VAT đầu vào sẽ làm tăng VAT đầu ra, nên bạn chọn phần I của TK 01/KKBS và chọn chỉ tiêu bạn cần điều chỉnh của tháng 4,5,6 cho đúng thực tế thôi!

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Mình cũng bị một trường hợp kê khai thừa thuế GTGT đầu vào do ghi lộn số: 45.000đ mình kê thành 54.000đ. Mà cái hoá đơn đó lại ở năm 2008. Khi làm BCTC năm 2008 mình phát hiện nhầm nhưng lại quên chưa kê khai bổ sung.
Bây giờ kê khai bổ sung 9.000đ đó vào tháng 9 hay tháng 10 năm nay có được không?
Các bạn chỉ giúp nhé.
Mình cám ơn nhiều!

Sửa lần cuối:
Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Mình cũng bị một trường hợp kê khai thừa thuế GTGT đầu vào do ghi lộn số: 45.000đ mình kê thành 54.000đ. Mà cái hoá đơn đó lại ở năm 2008. Khi làm BCTC năm 2008 mình phát hiện nhầm nhưng lại quên chưa kê khai bổ sung.
Bây giờ kê khai bổ sung 9.000đ đó vào tháng 9 hay tháng 10 năm nay có được không?
Các bạn chỉ giúp nhé.
Mình cám ơn nhiều!
Khi phát hiện ra mình kê khai sai thì mình phải điều chỉnh ngay đi, số liệu của năm 2008, bạn không điều chỉnh được trong năm 2008, thì giờ làm điều chỉnh chứ chờ khi nào nữa giờ!

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Khi phát hiện ra mình kê khai sai thì mình phải điều chỉnh ngay đi, số liệu của năm 2008, bạn không điều chỉnh được trong năm 2008, thì giờ làm điều chỉnh chứ chờ khi nào nữa giờ!

Giờ kê khai bổ sung điều chỉnh GTGT, như vậy thì từ thời điểm bổ sung (2009) sẽ phản ánh đúng GTGT
Vậy năm 2008 bị sai thì làm sao? Vì sẽ ảnh hưởng đến số thuế GTGT cuối năm. Dẫn đến sai sổ 133, 333, và trên các báo cáo tài chính nữa ( Bảng cân đối tài khoản, Bảng cân đối kế toán, Thuyết minh BCTC...)
Ko biết sai sót đó có trọng yếu ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA