Hóa đơn ghi sai thuế suất

• Thread starter haild
  • Ngày gửi
H

haild

Guest
28/8/06
6
0
1
41
TPHCM
Chào các bạn!
Bên mình vừa mới phát sinh một trường hợp sau:
Tháng 09/2009 cty A xuất cho mình 02 hóa đơn mua hàng hóa hơn 200tr thuế suất 5%, nhưng trong hóa đơn lại ghi là 10x50%. Mình không cho thanh toán nhưng mọi người bảo được vì mức thuế suất 10x50% = 5%. cái này vô lý quá đã 5% là 5% còn 10% là 10%, thuế đâu có quy định nào cho phép ghi như thế đâu?các anh chị có văn bản nào nói rõ hơn về vấn đề này không? hoặc giải quyết trường hợp này ntn? xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Chào các bạn!
Tháng 09/2009 cty A xuất cho mình 02 hóa đơn mua hàng hóa hơn 200tr thuế suất 5%, nhưng trong hóa đơn lại ghi là 10x50%. Mình không cho thanh toán nhưng mọi người bảo được vì mức thuế suất 10x50% = 5%. cái này vô lý quá đã 5% là 5% còn 10% là 10%, thuế đâu có quy định nào cho phép ghi như thế đâu?các anh chị có văn bản nào nói rõ hơn về vấn đề này không? hoặc giải quyết trường hợp này ntn? xin cám ơn!

Chào bạn,theo như bạn nói thì hàng hóa,dịch vụ của cty bạn chịu thuế suất là 5% chứ ko phải là hàng hóa,dịch vụ này được miễn giảm thuế.Nên bạn cần viết lại 2 hóa đơn mới thay thế.Bạn viết như vậy thành ra họ sẽ hiểu nhầm trầm trọng,và sai hoàn toàn với các mức chịu thuế suất.Mặc dù là nó điều là thể hiện thuế suất 5%,nhưng khác nhau ở chỗ:
-mặt hàng chịu thuế 5%
-mặt hàng miễn giảm thuế 10%x 50%(giảm 5%)
good luck!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chào các bạn!

Không phải vô lý mà là bạn chẳng biết gì hết, bạn xem Thông tư 13/2009/TT-BTC.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
bạn ơi quy định viết thuế suất như thế có từ tháng 3 rồi mà,nhưng bạn ko nói rã là mặt hàng đó được giảm hay là hàng đó chịu thuế suát 5%?nếu hàng đó chịu thuế 5% thì sai còn hàng được giảm thì viết hoá đơn thế là đúng rồi bạn ạ

lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
NPT nói đúng rồi đó, là do bạn chưa cập nhật thông tin thôi.
Bạn đọc lại cho kỹ TT đó nhé! Hóa đơn đó ko viết sai đâu, vì nó thuộc mặt hàng giảm thuế mà. (Có lẽ vậy)

L

Luc van

Guest
Chào các bạn!

bạn phải tìm hiểu xem mặt hàng bên A xuất cho bên bạn là thuộc mặt hàng gì? nếu thuộc mặt hàng miễn giảm thì ghi 10% x 50% là đúng, còn nếu không thuộc mặt hàng không được miễn giảm thì ghi thế là sai đo!
chúc bạn thành công!
thông tu 13/2009/BTC của Bộ tài chính nè! tham khảo nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
NPT nói đúng rồi đó, là do bạn chưa cập nhật thông tin thôi.
Bạn đọc lại cho kỹ TT đó nhé! Hóa đơn đó ko viết sai đâu, vì nó thuộc mặt hàng giảm thuế mà. (Có lẽ vậy)
Họ chưa nói mặt hàng đó là gì?có nằm trong diện miễn giảm thuế hay ko mà bạn dám khẳng định HĐ đó ko viết sai,và nằm trong diện miễn giảm thuế nữa cơ àh?:wall:

H

haild

Guest
28/8/06
6
0
1
41
TPHCM
Cám ơn các bạn nhé! vì ngành của mình không thuộc sxkd nên không nắm bắt thông tin kịp thời. sau khi xem lại TT 13 thì 02 hóa đơn trên hợp lệ. cám ơn các bạn nhiều lắm!

T

ta thi thu hanh

Guest
30/9/09
1
0
0
TP.HCM
uhm mình thấy câu trả lời ọi người đúng đó, bạn hãy hỏi rõ rồi xem hàng hoá chiu thuế như thế nào? hoá đơn trong tháng 9 rui?

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cám ơn các bạn nhé! vì ngành của mình không thuộc sxkd nên không nắm bắt thông tin kịp thời. sau khi xem lại TT 13 thì 02 hóa đơn trên hợp lệ. cám ơn các bạn nhiều lắm!
tưởng là mặt hàng chịu thuế 5%,ai dè mặt hàng được miễn giảm thuế.potay bạn:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA