Hoá đơn tiền thuê nhà

• Thread starter hoahong85
  • Ngày gửi
H

hoahong85

Guest
12/3/09
13
0
0
ha noi
E chào các a chị. Các a chị cho e hỏi về tình huống này nhé:
Tiền thuê nhà hàng tháng của cty e la 600$/tháng (chưa bao gồm tiền thuế GTGT phải nộp nếu muốn lấy HD). Thanh toán 3tháng/lần theo tỷ giá của ngày thanh toán. Vì phải đóng tiền thuế để có HD tiền thuê nhà nên cty e đã không lấy hoá đơn từ năm ngoái
Điều e lo lắng là: trong TH này, cty e kh có HD thuê nhà để cho vào chi phí hợp lý thì có bị thuế phạt gì không ạ?Hic
E đang đề nghị với chủ nhà thanh lý hợp đồng cũ để từ năm sau cty e có thể tự đi đóng thuế và lấy HD ạ
Các a chị cho e phương án giải quyết vấn đề này với. Vì nó cũng đã lâu rùi nên giờ e không biết làm thế nào a. huhu. :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tram Men

Sơ cấp
23/2/09
21
1
3
Quận 9
Tiền thuê nhà hàng tháng của cty e la 600$/tháng (chưa bao gồm tiền thuế GTGT phải nộp nếu muốn lấy HD). Thanh toán 3tháng/lần theo tỷ giá của ngày thanh toán. Vì phải đóng tiền thuế để có HD tiền thuê nhà nên cty e đã không lấy hoá đơn từ năm ngoái
Điều e lo lắng là: trong TH này, cty e kh có HD thuê nhà để cho vào chi phí hợp lý thì có bị thuế phạt gì không ạ?Hic
Nếu không có hóa đơn thuê nhà thì khoản chi phí đó không được đưa vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN bạn à, nếu bạn đưa vào thì khi quyết toán sẽ bị thuế loại ra. Cty bạn thuê nhà mà không có hóa đơn thì thiệt thòi cho cty chứ thuế sẽ không phạt gì hết nếu bạn không đưa nó vô

E đang đề nghị với chủ nhà thanh lý hợp đồng cũ để từ năm sau cty e có thể tự đi đóng thuế và lấy HD ạ
Bạn làm vậy là sáng suốt đấy, nhưng nên thỏa thuận với chủ nhà là chủ nhà cung cấp hóa đơn thuê nhà cho bên bạn chứ không phải bạn lên thuế lấy HD đâu. Bên cty mình cũng thuê VP và chủ nhà có nghĩa vụ phải lên thuế khai báo về việc cho thuê nhà và xin thuế xuất hóa đơn cho cty mình. Chủ nhà cũng được cấp 1 MST giống như cty vậy đó bạn.
Chúc bạn sớm giải quyết ổn nhé
Các a chị cho e phương án giải quyết vấn đề này với. Vì nó cũng đã lâu rùi nên giờ e không biết làm thế nào a. huhu. :wall:

L

loaihoaquy

Guest
22/7/09
7
0
0
39
Hà Nội
Tiện thể cho mình hỏi với.Công ty mình ký hợp đồng thuê nhà thì thuế thuê nhà do bên mình chịu,năm 2008 thì thuế thuê nhà gồm VAT,TNDN là 12.56% còn năm nay thuế TNDN được thay bằng thuế TNCN vậy thuế VAT năm 2009 là bao nhiêu?

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh

Mình nghĩ là không bị phạt đâu bạn ạ. Chỉ có điều là mình sẽ bị mất một chút quyền lợi khi tính thuế TNDN thôi.

Bạn cũng nên tiến hành lấy hoá đơn sớm đi. Một khoản chi phí đáng kể đấy.
Cứ thử mang hợp đồng cũ đi mua hoá đơn xem. Nếu có gì không hợp lý thì làm hợp đồng mới sau.

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Mình nghĩ là không bị phạt đâu bạn ạ. Chỉ có điều là mình sẽ bị mất một chút quyền lợi khi tính thuế TNDN thôi.

Bạn cũng nên tiến hành lấy hoá đơn sớm đi. Một khoản chi phí đáng kể đấy.
Cứ thử mang hợp đồng cũ đi mua hoá đơn xem. Nếu có gì không hợp lý thì làm hợp đồng mới sau.

Đừng có dại mà mang hợp đồng cũ ra mua hóa đơn không bị phạt đấy.
Bên mình thuê nhà tháng đầu tháng 8, sang đầu tháng 9 mới ra thuế làm thủ tục cho chủ nhà, bị dọa phạt 2triệu do muộn nộp tờ khai thuế môn bài quá 20 ngày, ko đăng ký kinh doanh cho thuê nhà v.v :(

May xin chị quản lý thuế lại được cái hợp đồng đã nộp để ký lại không tiêu rồi

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Tiện thể cho mình hỏi với.Công ty mình ký hợp đồng thuê nhà thì thuế thuê nhà do bên mình chịu,năm 2008 thì thuế thuê nhà gồm VAT,TNDN là 12.56% còn năm nay thuế TNDN được thay bằng thuế TNCN vậy thuế VAT năm 2009 là bao nhiêu?

Hôm nọ đi làm tờ khai cho chủ nhà, mình thấy họ hướng dẫn điện thế này nè:

Thuế GTGT=doanh thu cho thuê 6 tháng (vì trả tiền 6 tháng 1 lần)*38%*10%

Thuế TNCN thì không rõ tỷ lệ ra làm sao vì trên hợp đồng thuê ghi có 8 triệu, nhà thuê của 2 người =>4 triệu/ người, chưa đến mức phải đóng.

Nghe nói tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu thuê nhà là 35%. Google lại giúp.

Ví dụ trưởng hợp của mình: Thu nhập xác định thuế TNCN tháng=8triệu*35%=2.8 triệu.

Tại đằng nào cũng ko phải đóng nên mình cũng ko quan tâm lắm tỷ lệ này

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Đừng có dại mà mang hợp đồng cũ ra mua hóa đơn không bị phạt đấy.
Bên mình thuê nhà tháng đầu tháng 8, sang đầu tháng 9 mới ra thuế làm thủ tục cho chủ nhà, bị dọa phạt 2triệu do muộn nộp tờ khai thuế môn bài quá 20 ngày, ko đăng ký kinh doanh cho thuê nhà v.v :(

May xin chị quản lý thuế lại được cái hợp đồng đã nộp để ký lại không tiêu rồi

Lạ nhỉ mình không gặp phải nghe lời doạ này. Nhưng hợp đồng cũ của mình không có MST DN nên phải làm lại hợp đồng khác, vậy thôi. Không thấy bác thuế nhắc gì tới phạt phẹc cả

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Lạ nhỉ mình không gặp phải nghe lời doạ này. Nhưng hợp đồng cũ của mình không có MST DN nên phải làm lại hợp đồng khác, vậy thôi. Không thấy bác thuế nhắc gì tới phạt phẹc cả

Phạt là phạt đối với bên chủ nhà kìa. Mà phạt chủ nhà tức là phạt mình rồi vì trong hợp đồng ghi bên thuê chịu mọi phí tổn.

Ngày hợp đồng được dùng làm căn cứ xác định thời điểm kê khai. Nếu kê khai muộn tùy số ngày nộp muộn sẽ áp dụng mức phạt cụ thể theo thông tư hướng dẫn Luật Quản lý thuế.

Nếu theo nguyên tắc mà làm thì nếu hợp đồng ký từ năm ngoái mà đến năm này mới lên xin thực hiện kê khai, nộp thuê, xin cấp hóa đơn thì chắc chắn bị là phạt... ít nhiều tùy vận dụng tình tiết tăng nặng giảm nhẹ của cán bộ thuế.

C

chauhue

Guest
20/4/07
3
0
0
HA NOI
Híc, bên cty của mình đây này.
Các bác đấy giữ hợp đồng và phạt luôn, hơn chục triệu. Dã man. Mặc dù đã nhờ rồi đấy :wall:

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Híc, bên cty của mình đây này.
Các bác đấy giữ hợp đồng và phạt luôn, hơn chục triệu. Dã man. Mặc dù đã nhờ rồi đấy :wall:

Híc ác quá nhỉ??? Tớ không biết điều này hicccc:sorry:

Bạn hoahong85 tình hình thế nào có gặp khó khăn gì không???

Có thể ở các địa phương cũng có sự khác nhau, mình thì không bị phạt. Hic

P

Phung Khanh Linh

Guest
21/12/10
8
0
0
Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc
Hic cả nhà cho em hỏi tiền mua hoá đơn thuê nhà thì định khoản như thế nào ạ? help me.

Các bác ơi giúp em với. công ty em mua 1 cái xe ô tô giá trị đã có thuế là 530 triệu chưa bao gồm chi phí đăng ký và thuế trước bạ. Vậy em phải định khoản và làm những bút toán gì để hợp lý hoá chiếc xe này cho công ty em?? dạ có hợp đồng thuê xe và unc thah toán ạ. em cảm ơn nhiều. yahoo của e là thanhhongg. Email là thanhhongg@yahoo.com
Cảm ơn các bác nhiều ạ.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA