Phí bảo hiểm ôtô hạch toán như thế nào ?

  • Thread starter gaukt
  • Ngày gửi

27962 lượt xem

G

gaukt

Thành viên thân thiết
26/7/09
128
4
18
Hà Nội
mọi người cho mình hỏi khi mua phí bảo hiểm cho ô tô một lần trong năm thì định khoản như thế nào
 
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,173
41
48
Hạ Long city
mọi người cho mình hỏi khi mua phí bảo hiểm cho ô tô một lần trong năm thì định khoản như thế nào
Nếu số tiền bạn mua BH cho ô tô lớn quá thì bạn có thể hạch toán
Nợ 142
Nợ 1331
Có 331, 1121

Hàng tháng bạn phân bổ : Nợ 142/Có TK chi phí

Nếu số tiền không lớn bạn hạch toán thẳng vào chi phí
Nợ TK 154 hoặc 642
Nợ TK 1331
Có TK 331, 1111, 1121
 
P

phamduypn

Thành viên thân thiết
27/5/10
157
0
16
31
hcm
em cho vào 211 có đúng không ạ?
Bảo hiểm hay phí trước bạ không đưa vào nguyên giá TSCĐ được, một là phân bổ hai la đưa thẳng vào chi phí
 
dddd

dddd

Trung cấp
Trời ơi, bên em đóng phí trước bạ hết khoảng 78tr nhưng bên mình lại mang tiền mặt nộp vào kho bạc thì có sao không bạn
 
dddd

dddd

Trung cấp
Nếu số tiền bạn mua BH cho ô tô lớn quá thì bạn có thể hạch toán
Nợ 142
Nợ 1331
Có 331, 1121

Hàng tháng bạn phân bổ : Nợ 142/Có TK chi phí

Nếu số tiền không lớn bạn hạch toán thẳng vào chi phí
Nợ TK 154 hoặc 642
Nợ TK 1331
Có TK 331, 1111, 1121
Nhưng cho mình hỏi sao chỗ này khi phân bổ lại Nợ 142 nhỉ????????
 
P

phamduypn

Thành viên thân thiết
27/5/10
157
0
16
31
hcm
Nhưng cho mình hỏi sao chỗ này khi phân bổ lại Nợ 142 nhỉ????????
Phân bỗ thì N641,642/142

Còn phí trước bạ thì phân bổ đi bạn
 
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,173
41
48
Hạ Long city
Nhưng cho mình hỏi sao chỗ này khi phân bổ lại Nợ 142 nhỉ????????
nếu bạn mua bảo hiểm 1 năm thì phân bổ trên tk 142, còn mua 2 năm thì hạch tóan vào tk 242
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Bảo hiểm hay phí trước bạ không đưa vào nguyên giá TSCĐ được, một là phân bổ hai la đưa thẳng vào chi phí
Xem lại qui định:
Thông tư 203/2009/TT-BTC

Điều 4. Xác định nguyên giá của tài sản cố định:
1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:
a. TSCĐ hữu hình mua sắm:
Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay phát sinh trong quá trình đầu tư mua sắm tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ và các chi phí liên quan trực tiếp khác.
Trời ơi, bên em đóng phí trước bạ hết khoảng 78tr nhưng bên mình lại mang tiền mặt nộp vào kho bạc thì có sao không bạn
Không sao hết.
 
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,173
41
48
Hạ Long city
Trời ơi, bên em đóng phí trước bạ hết khoảng 78tr nhưng bên mình lại mang tiền mặt nộp vào kho bạc thì có sao không bạn
có sao đâu bạn, cái này có phải hóa đơn đầu vào có khấu trừ thuế đâu mà bạn lo.
Cứ hạch toán bình thường nhé
 
T

thuthainguyen

Sơ cấp
9/5/10
27
0
0
31
Thai nguyen
Nhưng cho mình hỏi sao chỗ này khi phân bổ lại Nợ 142 nhỉ????????
Không phải là khi phân bổ ghi N142 mà là khi phát sinh khoản phí bảo hiểm thì DK:
N142
N133
C331,111,112
Hàng tháng phân bổ
N642
C142
Hiện tại mình đang làm như thế. Mà phí bảo hiểm thì không đưa vào nguyên giá nhưng phí trước bạ thì được ghi tăng nguyên giá mà. Sao trên lại có bạn bảo phí trước bạ không đựoc ghi tăng nguyên giá nhỉ?
 
N

ntr

Sơ cấp
22/2/09
32
0
6
hà nội
Bảo hiểm hay phí trước bạ không đưa vào nguyên giá TSCĐ được, một là phân bổ hai la đưa thẳng vào chi phí
Thực tế là em thấy chị kế toán làm sổ sách cho công ty em chị ấy làm thế ạ. em thấy nguyên giá TSCĐ bao gồm cả giá mua và chi phí mua. mà khi mua xe mình không thế không có bảo hiểm được, vậy là phí bảo hiểm cũng là một phần chi phí tính đến thời điểm đưa xe vào hoạt động nên em nghĩ cho vào 211 cũng đúng ạ. nhưng vì trong sổ sách em thấy chị ấy hạch toán bị lỗi nhiều quá nên em muốn tham khảo lại ý kiến của các anh/chị trên diễn đàn.

Em mới ra trường nên có nhiều khoản em chưa biết làm sao cho hợp lý. em mong nhận được sự giúp đỡ của các anh/chị. Em cảm ơn ạ. vì cả diễn đàn lớn nên em cũng không biết xưng hô sao cho hợp lý. Anh/chị cho em xưng hô vậy cho gần gũi nha. :1luvu:
 
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
334
5
0
Trần gian
Thực tế là em thấy chị kế toán làm sổ sách cho công ty em chị ấy làm thế ạ. em thấy nguyên giá TSCĐ bao gồm cả giá mua và chi phí mua. mà khi mua xe mình không thế không có bảo hiểm được, vậy là phí bảo hiểm cũng là một phần chi phí tính đến thời điểm đưa xe vào hoạt động nên em nghĩ cho vào 211 cũng đúng ạ. nhưng vì trong sổ sách em thấy chị ấy hạch toán bị lỗi nhiều quá nên em muốn tham khảo lại ý kiến của các anh/chị trên diễn đàn.

Em mới ra trường nên có nhiều khoản em chưa biết làm sao cho hợp lý. em mong nhận được sự giúp đỡ của các anh/chị. Em cảm ơn ạ. vì cả diễn đàn lớn nên em cũng không biết xưng hô sao cho hợp lý. Anh/chị cho em xưng hô vậy cho gần gũi nha. :1luvu:
Bảo hiểm xe có 2 loại:
- BH trách nhiệm dân sự: phải mua khi đưa xe vào lưu hành, cái này bắt buộc.
-BH vật chất xe: cái này tuy không bắt buộc nhưng vì sự rũi ro có thể có bất kỳ lúc nào nên một số người vẫn mua (nhất là xe mới và mua trả góp qua ngân hàng).
Cả 2 loại trên đều có thời hạn (1 năm, 2 năm,...) => Không được tính vào nguyên giá TS, phải tính vào CP và thực hiện phân bổ dần theo thời hạn mua.
 
hue hue

hue hue

Thành viên thân thiết
7/1/10
229
1
18
Bắc ninh
bạn đọc lại bài của bác VTM đi. Phí trc bạ cho vào 211 còn bảo hiểm thì treo lên 142, 242 rồi phân bổ hay cho ngay vào loại 6.
 
luuhuonggiang87

luuhuonggiang87

Sơ cấp
16/9/09
44
0
6
31
Vĩnh yên -vĩnh phúc
Các bạn tham khảo nhé:
Theo điều 10 Thông tư số 68/2010/TT-BTC ngày 26/04/2010 của Bộ tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ quy định Hạch toán, kế toán lệ phí trước bạ như sau:

1. Tổ chức, cá nhân (đối với cá nhân sản xuất, kinh doanh, dịch vụ) nộp lệ phí trước bạ được hạch toán tăng giá trị tài sản cố định tương ứng với số tiền lệ phí trước bạ thực nộp ngân sách nhà nước (trừ tiền nộp phạt).

2. Lệ phí trước bạ (kể cả tiền phạt nếu có) là khoản thu của ngân sách nhà nước, cơ quan Thuế thu lệ phí trước bạ phải mở sổ kế toán cập nhật thường xuyên tình hình thu, nộp lệ phí trước bạ (kể cả tiền phạt nếu có) vào ngân sách nhà nước đối với toàn bộ các thông báo nộp tiền đã gửi đến chủ tài sản (hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nếu là thông báo nộp lệ phí trước bạ nhà đất) về: số, ngày ra thông báo nộp tiền; tên chủ tài sản; loại tài sản; số tiền phải nộp (theo thông báo); số, ngày chứng từ nộp tiền (giấy báo có của Kho bạc nhà nước, hoặc giấy nộp tiền, hoặc biên lai thu tiền); số tiền đã nộp (theo chứng từ nộp tiền); số tiền chưa nộp (nếu có).

Thông tư số 68/2010/TT-BTC ngày 26/04/2010 của Bộ tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ.
(Nguồn: tapchithue.com)

Các bạn cho mình hỏi: Lệ phí trước bạ được hạch toán vào nguyên giá tài sản nhưng nếu mình cho vào chi phí thì có được không? cty mình mua ô tô trị giá 654tr, thuế trước bạ là 88.68tr. Nếu cho thẳng vào chi phí thì lớn quá mà bên mình làm PM misa, khi đã hạch toán nguyên giá tsản ghi trong hoá đơn mua ô tô rùi thì không thể ghi tăng thêm phần lệ phí trước bạ vào nguyên giá TS đó đc.
 
Sửa lần cuối:
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
334
5
0
Trần gian
Các bạn tham khảo nhé:
Theo điều 10 Thông tư số 68/2010/TT-BTC ngày 26/04/2010 của Bộ tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ quy định Hạch toán, kế toán lệ phí trước bạ như sau:

1. Tổ chức, cá nhân (đối với cá nhân sản xuất, kinh doanh, dịch vụ) nộp lệ phí trước bạ được hạch toán tăng giá trị tài sản cố định tương ứng với số tiền lệ phí trước bạ thực nộp ngân sách nhà nước (trừ tiền nộp phạt).

2. Lệ phí trước bạ (kể cả tiền phạt nếu có) là khoản thu của ngân sách nhà nước, cơ quan Thuế thu lệ phí trước bạ phải mở sổ kế toán cập nhật thường xuyên tình hình thu, nộp lệ phí trước bạ (kể cả tiền phạt nếu có) vào ngân sách nhà nước đối với toàn bộ các thông báo nộp tiền đã gửi đến chủ tài sản (hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất nếu là thông báo nộp lệ phí trước bạ nhà đất) về: số, ngày ra thông báo nộp tiền; tên chủ tài sản; loại tài sản; số tiền phải nộp (theo thông báo); số, ngày chứng từ nộp tiền (giấy báo có của Kho bạc nhà nước, hoặc giấy nộp tiền, hoặc biên lai thu tiền); số tiền đã nộp (theo chứng từ nộp tiền); số tiền chưa nộp (nếu có).

Thông tư số 68/2010/TT-BTC ngày 26/04/2010 của Bộ tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ.
(Nguồn: tapchithue.com)

Các bạn cho mình hỏi: Lệ phí trước bạ được hạch toán vào nguyên giá tài sản nhưng nếu mình cho vào chi phí thì có được không? cty mình mua ô tô trị giá 654tr, thuế trước bạ là 88.68tr. Nếu cho thẳng vào chi phí thì lớn quá mà bên mình làm PM misa, khi đã hạch toán nguyên giá tsản ghi trong hoá đơn mua ô tô rùi thì không thể ghi tăng thêm phần lệ phí trước bạ vào nguyên giá TS đó đc.
Bạn xoá bút toán (TSCD) đã nhập mà chưa có trước bạ rồi nhập lại để cộng thêm phần trước bạ vào nguyên giá.
Trước bạ TS mà không tính vào nguyên giá là sai theo CM kế toán.
 
N

nguyenmientb

Sơ cấp
30/3/10
1
0
1
30
thái bình
mình cũng đang thắc mắc vấn dề này. như vậy chính xác theo quy định thì khi mua oto mơi đồng thời mua bảo hiểm thì bảo hiểm đc hạch toán vào chi phí hay nguyên giá vậy các bác ơi?
 
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,173
41
48
Hạ Long city
mình cũng đang thắc mắc vấn dề này. như vậy chính xác theo quy định thì khi mua oto mơi đồng thời mua bảo hiểm thì bảo hiểm đc hạch toán vào chi phí hay nguyên giá vậy các bác ơi?
Bạn đọc lại thật ký chuẩn mực đi
( trích chuẩn mực số 03 )
XÁC ĐỊNH NGUYÊN GIÁ TSCĐ HỮU HÌNH TRONG TỪNG TRƯỜNG HỢP

TSCĐ hữu hình mua sắm
14. Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm bao gồm giá mua (trừ (-) các khoản được chiết khấu thương mại hoặc giảm giá), các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại) và các chi phí liên quan trực tiếp đến việc đưa tài sản vào trạng thái sẵn sàng sử dụng, như: Chi phí chuẩn bị mặt bằng; Chi phí vận chuyển và bốc xếp ban đầu; Chi phí lắp đặt, chạy thử (trừ (-) các khoản thu hồi về sản phẩm, phế liệu do chạy thử); Chi phí chuyên gia và các chi phí liên quan trực tiếp khác....


Theo đó Lệ phí Phí trước bạ được đưa vào nguyên giá, còn phí bảo hiểm hàng năm được phân bổ vào chi phí hàng năm .
Thân !
 
H

hailualainguyen

Sơ cấp
7/1/15
1
0
1
28
anh chi cho em hỏi em đang thắc mắc là giá trị bảo hiểm vật chất xe như thế nào là lớn,như thế nào là nhỏ để dua vào 142 hay 242,vì trên hóa đơn em nhận được chỉ ghi số tiền bảo hiểm là 16.200.000đ.Đưa vào 142,242 rồi hàng tháng mình phân bổ như thế nào hả a chị vì k biết thời gian phân bổ là bao lâu
 
thuha020891

thuha020891

Trung cấp
30/8/13
105
4
18
hà nội
cho vào 142 thời gian là 1 năm, 242 là >1 năm, nhưng đọc theo thông tư tt200 giờ bỏ 142 cho hết vào 242 nhưng chưa biết thời gian áp dụng từ bao giờ nhỉ
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều