Thời điểm thanh toán tiền bảo hiểm cho CQ BHXH!!!!

• Thread starter tranghuyendinh
  • Ngày gửi
T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
Thân gửi ACE đồng nghiệp!
Cho mình hỏi vấn đề này chút nha.
1. Mình nghe nói là việc thanh toán tiền cho CQ BHXH phaỉ là đầu tháng ( vì dính đến cái thẻ BHYT là được cấp trước nên được xài trước)? Điều đó đúng không ạ??? nhưng đầu tháng chưa thanh toán lương cho nhân viên của tháng đó nên không chắc chắn khoản phải nộp nên mấy tháng nay mình làm vậy nè, ví dụ : vào đầu tháng 10, mình lấy số tiền 3383,3384,3385 của bảng lương tháng 09 để thanh toán tiền BH cho tháng 10 ( thiếu đủ gì CQ BH sẽ quyết toán lại nữa). Vậy có được không ạ?????
2. Vấn đề thứ 2 là vậy : khi thanh toán tiền BH mình hạch toán nghiệp vụ như sau:
Nợ 3383,3384,3385 ( số tiền tương ứng với bảng lương)/ Có 1121

Nhưng sau đó CQ BHXH có quyết toán số tiền mình đã đóng là đẩy vào 3383,3384,3385 thường là khác với khi mình hạch toán nghiệp vụ thanh toán ở trên. Vậy mình có cần làm bút toán đều chỉnh số đã đóng cho khớp với Quyết toán cùa CQBH không ạ?
(thật ra số tổng của 3383,3384,3385 không lệch nhưng share ra từng tài khoản chi tiết sẽ lệch)
Mình ming nhận hồi âm của các bạn.Cám ơn nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội
Thường bên CQ bảo hiểm họ hạch toán phần tiền cty chuyển là nộp hết số tiền BHYT và lãi chậm đóng (nếu có), còn lại thì sẽ nộp vào phần BHXH, thừa thiếu ntn là chỉ ở phần BHXH thôi

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
1. Mình nghe nói là việc thanh toán tiền cho CQ BHXH phaỉ là đầu tháng ( vì dính đến cái thẻ BHYT là được cấp trước nên được xài trước)? Điều đó đúng không ạ??? nhưng đầu tháng chưa thanh toán lương cho nhân viên của tháng đó nên không chắc chắn khoản phải nộp nên mấy tháng nay mình làm vậy nè, ví dụ : vào đầu tháng 10, mình lấy số tiền 3383,3384,3385 của bảng lương tháng 09 để thanh toán tiền BH cho tháng 10 ( thiếu đủ gì CQ BH sẽ quyết toán lại nữa). Vậy có được không ạ?????
2. Vấn đề thứ 2 là vậy : khi thanh toán tiền BH mình hạch toán nghiệp vụ như sau:

Nhưng sau đó CQ BHXH có quyết toán số tiền mình đã đóng là đẩy vào 3383,3384,3385 thường là khác với khi mình hạch toán nghiệp vụ thanh toán ở trên. Vậy mình có cần làm bút toán đều chỉnh số đã đóng cho khớp với Quyết toán cùa CQBH không ạ?
(thật ra số tổng của 3383,3384,3385 không lệch nhưng share ra từng tài khoản chi tiết sẽ lệch)

Chào bạn !
1/ Thông thường mức lương đóng BHXH, BHYT là cố đinh theo bảng đăng ký tiền lương với CQBH, vậy thì hàng tháng bạn cứ căn cứ số người nhân ra tiền và tỷ lệ để đóng cho CQBH, có gì mà chắc với không chắc ???
Việc đóng 23% sau đó bạn khấu trừ thu lại của NLĐ 6% là việc " thường ngày ở huyện" mà , nếu công ty bạn không có đột biến về số lượng NLĐ thì hàng tháng gần như sẽ thành 1 bazem cố định.
2/ Theo Quyết định số 902/QĐ-BHXH ngày 26/6/2007 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam :
"Hàng tháng, chậm nhất vào ngày cuối cùng của tháng, người sử dụng lao động đóng BHXH, BHYT trên quỹ tiền lương, tiền công của những người lao động tham gia BHXH, BHYT; đồng thời trích từ tiền lương, tiền công tháng của từng người lao động theo mức quy định tại điểm 1 và điểm 2, mục I, phần này để đóng cùng vào tài khoản chuyên thu của cơ quan BHXH mở tại Ngân hàng hoặc Kho bạc Nhà nước...." như vậy chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng PS bạn đã phải nộp hết tiền BHXH phải nộp của tháng đó cho CQBH, như vậy bạn đã có thể tính được trong tháng có bao nhiêu LĐ tham gia làm việc, phải không bạn ?

Ủa mà cái TK 3385 là cái gì vậy bạn ? Các TK liên quan đến BH chỉ có
TK 3383 - BHXH
TK 3384 - BHYT
Thêm khoản phải thu của NLĐ ( nếu có t/c Công đoàn )
TK 3382 - Kinh phí công đoàn

TK 3385 - Phải thu về CP hóa rồi bạn ơi .

Chúc thành công

B

bsbaodt

Guest
28/9/09
2
0
0
61
Binh Duong
Tôi thấy sách học thuật ngay cả bậc đại học ở VN in sai và lộn rất nhiều , thật nguy hại cho độc giả , thi rớt như chơi ; ngay cả sách dạy kế toán thuộc loại hay nhất của ĐHQG.TpHCM nữa . Người ta cho rằng việc sai như vậy chỉ ờ cấp độ thấp hơn của ngành giáo dục hay ở chỗ rất vô tội ... vạ là Internet , nhưng tiếc thay ! ...Chừng nào độc giả moi tiền ra mới mua được sách ...." sạch " vậy hả trời ? Các bạn nghĩ sao về vấn nạn này ?

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
Bên chỗ mình cũng bị tình trạng này nè. cho mình hỏi lại cho chắc nhen. Hạn nộp tiền BHXH, BHYT tháng 10 chậm nhất là 31/10, nếu ko sẽ bắt đầu tính lãi chậm nộp của tháng 10 từ ngày 1/11?

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM

1- Hàng tháng (chậm nhất là ngày cuối tháng), các đơn vị sử dụng lao động xác định và chuyển cùng một lúc số tiền phải nộp cho cơ quan BHXH các cấp trên cơ sở tỷ lệ phải đóng theo quy định và tổng quỹ tiền lương của đơn vị.
Trường hợp các đơn vị sử dụng lao động chậm nộp từ 30 ngày trở lên so với kỳ hạn phải nộp, thì ngoài việc bị xử lý theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính về BHXH, đơn vị còn phải nộp số tiền chậm nộp cộng với tiền lãi theo mức lãi suất tiền vay quá hạn do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định tại thời điểm truy nộp.
Các văn bản pháp luật quy định về vấn đề này:
- Quyết định số 02/2003/QĐ-TTg ngày 2/1/2003 của Thủ tướng Chính phủ ban hành quy chế quản lý tài chính đối với BHXH Việt Nam.
- Thông tư số 49/2003/TT/BTC ngày 16/5/2003 của Bộ tài chính hướng dẫn quy chế quản lý tài chính đối với BHXH Việt Nam.
- Nghị định 113/2004/NĐ-CP ngày 16/4/2004 của Chính phủ quy định xử phạt hành chánh về hành vi vi phạm pháp luật lao động.

Bạn nộp tiền như vậy không sao cả, vì thời hạn cho phép nộp chậm < 30 ngày sau mà. Chú ý, thời gian nợ nhé (đừng => 30 ngày); nếu nộp trễ bị cơ quan BH tính thêm tiền lãi. (Coi chừng bị sếp trừ lương đó bạn. Hihihi!!!)

2- Phải làm bút tóan điều chỉnh bạn ạ. Nếu không, mỗi khi đối chiếu với cơ quan BH sẽ vất vả vô cùng; vả lại, khi trình sếp ký sẽ thuyết minh số liệu mệt xỉu luôn á!

T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
Chào bạn !
1/ Thông thường mức lương đóng BHXH, BHYT là cố đinh theo bảng đăng ký tiền lương với CQBH, vậy thì hàng tháng bạn cứ căn cứ số người nhân ra tiền và tỷ lệ để đóng cho CQBH, có gì mà chắc với không chắc ???
Việc đóng 23% sau đó bạn khấu trừ thu lại của NLĐ 6% là việc " thường ngày ở huyện" mà , nếu công ty bạn không có đột biến về số lượng NLĐ thì hàng tháng gần như sẽ thành 1 bazem cố định.
2/ Theo Quyết định số 902/QĐ-BHXH ngày 26/6/2007 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam :
"Hàng tháng, chậm nhất vào ngày cuối cùng của tháng, người sử dụng lao động đóng BHXH, BHYT trên quỹ tiền lương, tiền công của những người lao động tham gia BHXH, BHYT; đồng thời trích từ tiền lương, tiền công tháng của từng người lao động theo mức quy định tại điểm 1 và điểm 2, mục I, phần này để đóng cùng vào tài khoản chuyên thu của cơ quan BHXH mở tại Ngân hàng hoặc Kho bạc Nhà nước...." như vậy chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng PS bạn đã phải nộp hết tiền BHXH phải nộp của tháng đó cho CQBH, như vậy bạn đã có thể tính được trong tháng có bao nhiêu LĐ tham gia làm việc, phải không bạn ?

Ủa mà cái TK 3385 là cái gì vậy bạn ? Các TK liên quan đến BH chỉ có
TK 3383 - BHXH
TK 3384 - BHYT
Thêm khoản phải thu của NLĐ ( nếu có t/c Công đoàn )
TK 3382 - Kinh phí công đoàn

TK 3385 - Phải thu về CP hóa rồi bạn ơi .

Chúc thành công

Bạn biết sao không, ở cty tình hình thay đổi nhân sự là liên tục, đến chóng mặt luôn bạn ạ. Tháng nào cũng tuyển nhân viên mới, nhân viên nghỉ việc, thay đổi lương, phụ cấp, mà có 1 mình mình làm, theo dõi ná thở luôn ( bởi mình kiêm nhìu việc lắm kê toán lẫn nhân sự), ví dụ :đôi lúc sếp hứng lên cho người này vào chính thức mà không báo cho mình, đến ngày mình chuyển lương cầm bảng lương thì mới nhớ và nói cho mình, pó tay --> mình báo trễ tăng lao động...nên việc lệch giữa thực trích BH và số QT của BH ở cty mình thường xuyên bị lệch.
À, còn TK 3385 là BHTN, cty mình làm vậy? ủa? không đúng sao bạn?
Mình cám ơn các bạn đã đóng góp ý kiến...continue nhé

H

huongdo87

Guest
11/3/09
3
0
0
36
Binh Duong
Bên chỗ mình cũng bị tình trạng này nè. cho mình hỏi lại cho chắc nhen. Hạn nộp tiền BHXH, BHYT tháng 10 chậm nhất là 31/10, nếu ko sẽ bắt đầu tính lãi chậm nộp của tháng 10 từ ngày 1/11?
Chính xac la han nop chuyen khoan cho cơ quan BHXH là vào ngày cuối cùng của tháng đó.
Vd: Ban nop chuyển khoản số tiền fải đóng của tháng 10 chậm nhất là ngày 31/10/09.
Nếu ban chuyển khoản số tiền fải nộp cho cơ quan BHXH cua t10/09. sang ngày 01/11/2009. thì cơ quan BHXH sẽ tính lãi số tiền nộp chậm đó bạn ah.
chuc ban thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA