Tiền thưởng tháng lương T13 c ủanăm 2008

  • Thread starter habang
  • Ngày gửi
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
#2
Tháng lương 13 cty mình trả vào t3/2009 ,
Số tiền thưởng này có phải chụi thuế kông ?
Được tính như thế nào!
Chào bạn, TT 160 huớng dẫn như sau:

Đối với các khoản tiền lương, tiền công của năm 2008 được chi trả trong khoảng thời gian miễn thuế theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 1 của Thông tư này thì được miễn thuế.
Tại khoản 2 điều 1 TT nói trên:

Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân từ ngày 01/01/2009 đến hết ngày 30/6/2009 bao gồm cá nhân cư trú có thu nhập từ kinh doanh; từ tiền lương, tiền công; từ nhận thừa kế; từ nhận quà tặng.
Vậy trong trường hợp này thu nhập được miễn thuế.
 
B

bluemillion2000

Sơ cấp
10/3/06
30
0
0
33
TP.HCM
#3
theo thông tư 160 của BTC thì lương t13/2008 được chi trong 6 tháng đầu năm 2009 được miễn.
 
S

Slowly

Sơ cấp
7/10/09
27
0
0
Hải Phòng
#4
Bạn duonghiep nói chi tiết đấy bạn ah.

mình thì hiểu như thế này: Tất cả các thu nhập bất kể của tháng nào (Tháng 12/08....) nhưng khi lĩnh ở thời điểm nào thì chịu thuế ở thời điểm đó.

Nếu bạn lĩnh trong tháng 3 thì đó gọi là thu nhập của tháng 3 (đừng quan tâm xem đó là món gì....)

Ko biết mình hiểu thế có quan liêu quá ko ah.
 
D

duonghiep

Thành viên thân thiết
8/12/08
549
0
0
TPHCM
#5
Bạn duonghiep nói chi tiết đấy bạn ah.

mình thì hiểu như thế này: Tất cả các thu nhập bất kể của tháng nào (Tháng 12/08....) nhưng khi lĩnh ở thời điểm nào thì chịu thuế ở thời điểm đó.

Nếu bạn lĩnh trong tháng 3 thì đó gọi là thu nhập của tháng 3 (đừng quan tâm xem đó là món gì....)

Ko biết mình hiểu thế có quan liêu quá ko ah.
Bạn nói thế cũng không sai, vì luật thuế TNCN quy định thời điểm xác định thu nhập chịu thuế là thời điểm thực nhận. Tuy nhiên năm 2009 có những trường hợp đặc biệt và được hướng dẫn trong thông tư 160. Ví dụ thu nhập có nguồn gốc trước 1/7/2009 nhưng thực nhận trước 31/12/2009 vẫn được miễn thuế.
 
S

Slowly

Sơ cấp
7/10/09
27
0
0
Hải Phòng
#6
Mình vừa tham khảo thông tư 160/2009/TT-BTC rồi. Cảm ơn bạn.
Trường hợp mình nói ở trên là chỉ dành cho Tiền lương, tiền công, tiền thừa kế và quà tặng. Vậy mà mình nói "tất cả các thu nhập" sai toàn tập.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều