vay vốn ngân hàng

• Thread starter ketoanvien0294
  • Ngày gửi
K

ketoanvien0294

Guest
13/6/09
43
0
0
38
Hải Phòng
các bác cho em hỏi chút ạ. Bên em có vay ngân hàng một khoản tiền và tất nhiên khi vay se có 1 tài khoan tiền vay. vậy khi hạch toán thì mình phiải căn cứ vào cái gì để xác định công ty nhận được khoản tiền vay đó. Căn cứ vào khế ước nhận nợ đc không ah, em thấy ngân hàng chỉ đưa cho em khế ước nhận nợ còn ngoài ra ko có chứng từ nào khác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhungnm

Sơ cấp
20/11/08
42
1
0
Hanoi
các bác cho em hỏi chút ạ. Bên em có vay ngân hàng một khoản tiền và tất nhiên khi vay se có 1 tài khoan tiền vay. vậy khi hạch toán thì mình phiải căn cứ vào cái gì để xác định công ty nhận được khoản tiền vay đó. Căn cứ vào khế ước nhận nợ đc không ah, em thấy ngân hàng chỉ đưa cho em khế ước nhận nợ còn ngoài ra ko có chứng từ nào khác.

Đúng rồi bạn, căn cứ vào sổ phụ ngân hàng và khế ước nhận nợ.

N

nguyet nga

Guest
12/11/08
4
0
0
Ha noi
Khi vay, ban phai co hop dong vay voi ngan hang va khe uoc nhan no cung nhu so phu chinh la can cu de ban hach toan.

LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội

Khi vay tiền ngân hàng, nhất thiết là phải có một tài khoản tiền vay nhưng tài khoản đó lại không phải là tài khoản thanh toán của công ty bạn. vì vậy ngân hàng sẽ không in sổ phụ tài khoản tiền vay đó. Trường hợp công ty bạn có tài khoản thanh toán tại ngân hàng vay và bạn sử dụng tài khoản đó để chi trả lãi vay và gốc vay cho ngân hàng thì mới có sổ phụ bạn ạ! Còn nếu không thì bạn chỉ có thể căn cứ vào khế ước nhận nợ và hợp đồng tín dụng với ngân hàng để hạch toán. Khi bạn phát sinh trả nợ gốc và lãi vay ngân hàng thì sẽ chi trả bằng tiền mặt hoặc tiền gửi ngân hàng. Những khoản phát sinh đó chắc chắn kế toán sẽ nắm được. Vì vậy, bạn sẽ căn cứ vào phiếu chi hoặc uỷ nhiệm chi để hạch toán (đối với trường hợp công ty không có tài khoản thanh toán tại ngân hàng vay). còn nếu có thì căn cứ trên sổ phụ thì quá dễ rồi phải không bạn? Chúc bạn thành công!

L

lethuhuong2006

Guest
1/6/09
3
0
1
Ha Noi
đúng đấy bạn ạ bên mình ngân hàng cũng chỉ đưa cho khế ước nhận nợ thôi

T

trangtc86

Guest
20/8/09
22
0
0
hà nội

Như mình giao dịch với ngân hàng thì khi công ty mình vay 1 món với ngân hàng thì tất nhiên sẽ có hợp đồng vay, nhưng fải khi nào khoản vay đó được giải ngân thì mình mới hạch toán vay ngân hàng chứ,mình dựa vào bảng kê rút vốn kiêm nhận nợ giữa công ty với ngân hàng, và còn sổ phụ rồi các chứng từ khác nữa. còn lúc mới chỉ có hợp đồng vay thì mình chỉ mở sổ theo dõi với ngân hàng thôi

K

ketoanvien0294

Guest
13/6/09
43
0
0
38
Hải Phòng
em cảm ơn các bác, vậy là chỉ cần căn cứ vào khế ước nhận nợ để hạch toán thôi nhỉ?, tất nhiên phải có hợ đồng tín dụng rôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA