Hạch toán VAT không được phân bổ thế nào? Phân bổ chi phí dùng chung cho 2 ngành thế nào?

• Thread starter Tram Men
  • Ngày gửi
T

Tram Men

Sơ cấp
23/2/09
21
1
3
Quận 9
Chào các bạn!

Các bạn giúp mình vấn đề này với nhé:
Công ty mình hiện kinh doanh 2 loại hình: phế liệu và xử lý chất thải độc hại (môi trường) . Trong đó thuế GTGT của ngành phế liệu là 10%, còn xử lý chất thải độc hại lại thuộc đối tượng không chịu thuế. Như vậy với những hóa đơn dùng chung cho 2 ngành mình sẽ phân bổ VAT đầu vào được khấu trừ theo tỉ lệ doanh thu.
1. Vậy các bạn cho minh hỏi phần thuế VAT không được phân bổ mình sẽ phải đưa vào chi phí đúng không nhỉ?
2. Và phần chi phí đó mình có thể tự chia theo tỉ lệ ước lượng được không?
(Vì mình có hỏi Cục thuế TPHCM thì được trả lời là không có văn bản nào quy định việc phân bổ chi phí cho những hóa đơn dùng chung đó theo tiêu thức nào cả), như vậy mình sẽ tự phân bổ khoản chi phí đó theo tỉ lệ ước lượng của mình?? :wall:
Các bạn giành chút thời gian giúp mình với nhé. Cảm ơn các bạn nhìu nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhungnm

Sơ cấp
20/11/08
42
1
0
Hanoi
Chào các bạn!

Các bạn giúp mình vấn đề này với nhé:
Công ty mình hiện kinh doanh 2 loại hình: phế liệu và xử lý chất thải độc hại (môi trường) . Trong đó thuế GTGT của ngành phế liệu là 10%, còn xử lý chất thải độc hại lại thuộc đối tượng không chịu thuế. Như vậy với những hóa đơn dùng chung cho 2 ngành mình sẽ phân bổ VAT đầu vào được khấu trừ theo tỉ lệ doanh thu.
1. Vậy các bạn cho minh hỏi phần thuế VAT không được phân bổ mình sẽ phải đưa vào chi phí đúng không nhỉ?

Phần thuế GTGT đầu vào phân bổ cho SXKD không chịu thuế hạch toán vào chi phí.

2. Và phần chi phí đó mình có thể tự chia theo tỉ lệ ước lượng được không?
(Vì mình có hỏi Cục thuế TPHCM thì được trả lời là không có văn bản nào quy định việc phân bổ chi phí cho những hóa đơn dùng chung đó theo tiêu thức nào cả), như vậy mình sẽ tự phân bổ khoản chi phí đó theo tỉ lệ ước lượng của mình?? :wall:

Trong phần HTKK bạn kê khai thêm PL01-4A/GTGT, trong đó có chia theo tỷ lệ doanh thu đó.

T

Tram Men

Sơ cấp
23/2/09
21
1
3
Quận 9
Cảm ơn bạn, nhưng mình muốn hỏi chi phí của những hóa đơn dùng chung đó có bắt buộc phải chia theo tỷ lệ doanh thu theo PL01-4A/GTGT đó hay không? Và có văn bản nào quy định về việc phân bổ chi phí theo tỷ lệ doanh thu không? Nếu có bạn cho mình tham khảo với nhé. Vì mình có hỏi bên cục thuế nhưng cán bộ thuế trả lời không có, nếu không có thì mình vẫn được phép chia theo tỷ lệ mình ước lượng được mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA