Bảo hiểm nộp 1 nơi, Lương lĩnh 1 nơi...????

• Thread starter Slowly
  • Ngày gửi
S

Slowly

Sơ cấp
7/10/09
27
0
0
Hải Phòng
Các bạn cho mình hỏi chút.

Mình nộp bảo hiểm ở cty A là 25% lương cơ bản (sau đó nghỉ việc tự túc). Nhưng lại làm việc fulltime cho cty B (họ ko đóng bảo hiểm cho mình), vậy khi kê khai Thuế TNCN tại cty B mình có được trừ tiền bảo hiểm của cty A vào đó ko?

Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Cơ quan chi trả chỉ cần biết các khoản bảo hiểm được trích từ thu nhập do họ trả. Những khoản đóng bảo hiểm ở ngoài họ không biết đâu bạn.

S

Slowly

Sơ cấp
7/10/09
27
0
0
Hải Phòng
Bạn nói rất đúng.
Nhưng khi kê khai thu nhập thì cục Thuế yêu cầu mình, phải kê khai tất cả các khoản thu khác (nếu có) trong tháng (trong năm). Vậy còn những khoản chi khác như trường hợp của mình...thì sao đây?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Mình nộp bảo hiểm ở cty A là 25% lương cơ bản (sau đó nghỉ việc tự túc). Nhưng lại làm việc fulltime cho cty B (họ ko đóng bảo hiểm cho mình), vậy khi kê khai Thuế TNCN tại cty B mình có được trừ tiền bảo hiểm của cty A vào đó ko?

Xin cảm ơn.

bạn có các giấy nộp tiền baỏ hiểm đưa ra thì vẫn được chứ?
trường hợp của bạn thướng cuối năm quyết toán lại sẽ tổng hợp thu nhập ở 2 nơi và cũng sẽ trừ phần BHXH, BHYT, BHTN phải nộp cho 1 năm luôn để tính lại thuế TNCN

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Theo mình thì phải đợi cuối năm quyết toán mới được. Chứ trong năm khi tạm khấu trừ cơ quan chi trả không thể trừ cho bạn được.

S

Slowly

Sơ cấp
7/10/09
27
0
0
Hải Phòng
bạn có các giấy nộp tiền baỏ hiểm đưa ra thì vẫn được chứ?
trường hợp của bạn thướng cuối năm quyết toán lại sẽ tổng hợp thu nhập ở 2 nơi và cũng sẽ trừ phần BHXH, BHYT, BHTN phải nộp cho 1 năm luôn để tính lại thuế TNCN

Nghe cũng có lý, bạn chỉ giúp mình cái văn bản hướng dẫn thì tốt quá. Thanks.

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Xin cảm ơn.

Nộp BHXH phải theo quy định luật pháp về BHXH và việc được trừ BHXH khi xác định TN tính thuế cũng phải theo quy định này bạn ạ. (Tham khảo: 152/2006/NĐ-CP cho người tham gia BHXH bắt buộc còn BHXH tự nguyện tham khảo NĐ 190/2007/NĐ-CP và các TT liên quan).

S

Slowly

Sơ cấp
7/10/09
27
0
0
Hải Phòng

Nộp BHXH phải theo quy định luật pháp về BHXH và việc được trừ BHXH khi xác định TN tính thuế cũng phải theo quy định này bạn ạ. (Tham khảo: 152/2006/NĐ-CP cho người tham gia BHXH bắt buộc còn BHXH tự nguyện tham khảo NĐ 190/2007/NĐ-CP và các TT liên quan).

Cảm ơn bạn, mình sẽ tham khảo sau.
Trước mắt mình vẫn kê khai và nộp thuế TNCN (nếu có) với các khoản thu nhập, sau đó sẽ tìm hiểu kỹ hơn về việc BHXH.

Nhưng theo cách nghĩ chủ quan của mình thì sẽ được khấu trừ.
Như thế mới đảm bảo tính công bằng khi người lao động kê khai tất cả các khoản thu nhập ở nơi khác thì cũng phải được khấu trừ các khoản chính đáng đã chi trả ở những nơi khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA