Các chữ ký trong phiếu chi

• Thread starter Ngatlantim
  • Ngày gửi
N

Ngatlantim

Guest
23/4/08
44
0
0
38
Son la
Thưa các anh chị, em đã đọc khá nhiều bài viết trong diễn đàn về phần phiếu thu và phiếu chi rồi nhưng vẫn chưa rõ để có thể áp dụng vào trường hợp của em, vậy em mong mọi người cho em xin ý kiến với. Công ty em làm nhỏ nên chỉ có Giám đốc và em, theo em thấy thì trên phiếu chi có 5 mục câu chữ ký đó là: Thủ trưởng đơn vị, KT trưởng, Người lập phiếu, thủ quỹ và người nhận tiền. vậy có thể ký thế nào mà chỉ có 2 người ký mà chữ ký vẫn đẫy đủ và hợp lệ cho cả năm mục này đc ko? ( ý em là không phải nhờ người khác ký hộ). Mong mọi người tư vấn giúp em với. Em cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Thưa các anh chị, em đã đọc khá nhiều bài viết trong diễn đàn về phần phiếu thu và phiếu chi rồi nhưng vẫn chưa rõ để có thể áp dụng vào trường hợp của em, vậy em mong mọi người cho em xin ý kiến với. Công ty em làm nhỏ nên chỉ có Giám đốc và em, theo em thấy thì trên phiếu chi có 5 mục câu chữ ký đó là: Thủ trưởng đơn vị, KT trưởng, Người lập phiếu, thủ quỹ và người nhận tiền. vậy có thể ký thế nào mà chỉ có 2 người ký mà chữ ký vẫn đẫy đủ và hợp lệ cho cả năm mục này đc ko? ( ý em là không phải nhờ người khác ký hộ). Mong mọi người tư vấn giúp em với. Em cảm ơn mọi người.

Gđ bạn ký chỗ Trưởng, còn bạn ký chỗ người lập phiếu và thủ quỹ, còn người nộp tiền hoặc người nhận tiền thì do những người đó ký, chỗ KTT bạn không có đăng ký thì để trống!

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
chỗ KTT bạn không có đăng ký thì để trống! Theo mình thì nếu không có kế toán trưởng thì kế toán phải ký vào chỗ đó (gạch bỏ chữ trưởng đi là được).

Sửa lần cuối:
T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
chỗ KTT bạn không có đăng ký thì để trống! Theo mình thì nếu không có kế toán trưởng thì kế toán phải ký vào chỗ đó (gạch bỏ chữ trưởng đi là được).

Trời, vụ này mình mới nghe, nó sao thì để vậy chức danh nào cty k có thì để trống ai lại gạch mất chữ trưởng đi nhỉ?

T

trucxanh87

Sơ cấp
15/11/08
6
0
0
98/42A NAM CHÂU, TP.HCM
Công ty nhỏ không có kế toán trưởng thì bạn để trống chứ bạn đừng có ký bậy nha. Bạn đâu có bằng KTT đâu. Coi chừng ôm xô hết

N

ngannganngan

Guest
21/3/09
4
0
0
ha noi
công ty siêu nhỏ siêu lợi nhuận hả bạn. hhi:004:

T

tquyen453

Sơ cấp
25/9/09
9
0
0
38
Quảng Ninh
đúng rồi đó bạn, bạn chỉ kí vào chỗ lập phiếu và thủ quỹ vì cty bạn nhỏ bạn đồng thời là người chi tiền luôn mà. phần kế toán trưởng bạn để lại nhé, đừng có kí vào đấy nhé

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Trời, vụ này mình mới nghe, nó sao thì để vậy chức danh nào cty k có thì để trống ai lại gạch mất chữ trưởng đi nhỉ?
Mình thấy nhiều đơn vị vẫn làm như thế mà.
Chữ ký kế toán trưởng không chỉ có ở phiếu chi, mà còn trên các loại sổ sách nữa. Hiện nay các đơn vị không bắt buộc phải có kế toán trưởng, và trong trường hợp không có kế toán trưởng thì kế toán vẫn phải ký vào sổ sách như kế toán trưởng các đơn vị khác. Chỉ có điều là chức danh thì ghi đúng là kế toán thôi.
Khi cơ quan thế đã kiểm tra không thấy họ ý kiến gì về việc đó.
Các bạn cho thêm ý kiến trao đổi nhé.

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
Nếu thanh toán bằng chuyển khoản hoặc sec thì có cần chữ ký của người nhận không ạ?

P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
Nguyên văn ducqn:"Nếu thanh toán bằng chuyển khoản hoặc sec thì có cần chữ ký của người nhận không ạ?"

Không cần bạn ạh GĐ công ty của bạn ký là được rồi,TK của mình mình chuyển cho Ai thì NH phải chuyển cho ng đó chứ,
nếu KH tận TPHCM bay ra ký séc rồi zô SG tốn kém lém:004:

D

ducqn

Guest
30/7/09
49
0
0
37
quang ninh
Thanh toán bằng sec cũng là thanh toán qua ngân hàng nên không cần chữ ký người nhận đúng không bạn?
Nếu mình không có bản photo hay cuống sec, nhưng có đầy đủ giấy báo của ngân hàng là ngày nào đã chi trả sec số bao nhiêu, số tiền bao nhiêu rồi, thì có sao không?

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Cty mình có Tổng Giám Đốc & cả Giám Đốc Kinh doanh
Phiếu chi củ mình yêu cầu phải qua Giám Đốc Kinh doanh kiểm tra ký nháy,rồi mới TGĐ Ký .Mình muốn hỏi Phiếu thu chi có chữ kí nháy là hợp lệ không ??
Thanks cả nhà nhiều !!!

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Phiếu chi củ mình yêu cầu phải qua Giám Đốc Kinh doanh kiểm tra ký nháy,rồi mới TGĐ Ký .Mình muốn hỏi Phiếu thu chi có chữ kí nháy là hợp lệ không ??
Thanks cả nhà nhiều !!!

Bạn thu tiền vào, Thủ trưởng đơn vị không ký không sao, nhưng khi chi tiền bắt buộc phải cho Thủ trưởng ký (để biết có đồng ý chi , chi cho khoản gì, không thì nhân viên tự ý chi tùm lum)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thanks cả nhà nhiều !!!

Phiếu thu chi có chữ ký nháy hoàn toàn hợp lệ.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Bạn thu tiền vào, Thủ trưởng đơn vị không ký không sao, nhưng khi chi tiền bắt buộc phải cho Thủ trưởng ký (để biết có đồng ý chi , chi cho khoản gì, không thì nhân viên tự ý chi tùm lum)
Hoa Mai không hiểu ý mình rồi .Nghĩa là Cty mình trước khi làm phiếu chi đều làm giấy đầ nghị thanh toán trước,TGĐ duyệt xong rồi mới ra phiếu chi ,rồi kí tiếp phiếu chi thì người kiểm tra là GD kinh Doanh kí nháy là có thể chi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA