kê khai bổ sung

• Thread starter TLX
  • Ngày gửi
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Mình kê sai 1 hóa đơn đầu vào tháng 8 vừa rồi, trong đó số thuế được khấu trừ là 18.182đ. Mình muốn điều chỉnh số thuế này vào mẫu 01/KHBS thì sẽ kê vào chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp, hay là chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp?
Khi kê khai bổ sung thì mình có cần kèm theo giấy tờ gì nữa ko, hay là có phải nộp phạt gì ko?
(Có người bảo mình là số tiền thuế ít như vậy chắc cơ quan thuế ko "sờ" đến, nhưng mình nghĩ cứ kê khai bổ sung thì hơn. Mình lại mới đi làm nên ko biết phải xử lý như thế nào)
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
- Chào bạn, việc bạn kê khai có phải ý bạn là hoá đơn này sẽ không kê khai trên tờ khai thuế đúng không? Nếu vậy bạn khai chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp. Giấy tờ kèm theo thường là tờ khai của tháng làm sai (bảng photo) là đủ rồi. Thân chào

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Mình kê sai 1 hóa đơn đầu vào tháng 8 vừa rồi, trong đó số thuế được khấu trừ là 18.182đ. Mình muốn điều chỉnh số thuế này vào mẫu 01/KHBS thì sẽ kê vào chỉ tiêu điều chỉnh tăng số thuế phải nộp, hay là chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp?
Khi kê khai bổ sung thì mình có cần kèm theo giấy tờ gì nữa ko, hay là có phải nộp phạt gì ko?
(Có người bảo mình là số tiền thuế ít như vậy chắc cơ quan thuế ko "sờ" đến, nhưng mình nghĩ cứ kê khai bổ sung thì hơn. Mình lại mới đi làm nên ko biết phải xử lý như thế nào)
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn!
Thanks!
Bạn kê khai sai hóa đơn thì bạn phải điều chỉnh lại mặc dù số thuế đó ít, vì bạn giảm số thuế đầu vào làm tăng số thuế phải nộp nên bạn phải điều chỉnh tăng. Khai bổ sung thì bạn phải làm trong KHBS thôi bạn à ko cần kèm theo gì nữa.

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
vì bạn giảm số thuế đầu vào làm tăng số thuế phải nộp nên bạn phải điều chỉnh tăng. Khai bổ sung thì bạn phải làm trong KHBS thôi bạn à ko cần kèm theo gì nữa.

Đây là hóa đơn đầu vào, mình đã kê vào mục "hàng hóa dịch vụ mua vào trong ky". Giờ mình phát hiện ra hóa đơn này ko được phép kê vào đây.
Mình có phải nộp tiền gì ko? (số thuế GTGT còn được khấu trừ tháng trước của công ty mình là 5.656.628đ)

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Đây là hóa đơn đầu vào, mình đã kê vào mục "hàng hóa dịch vụ mua vào trong ky". Giờ mình phát hiện ra hóa đơn này ko được phép kê vào đây.
Mình có phải nộp tiền gì ko? (số thuế GTGT còn được khấu trừ tháng trước của công ty mình là 5.656.628đ)

Thế thì ngon, kê khai điểu chỉnh hóa đơn đấy. bên bạn vẫn được khấu trừ nên không bị phạt gì cả. tháng tới làm tờ khai rồi làm điều chỉnh nộp một thể cho đỡ mệt :036:

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Thế thì ngon, kê khai điểu chỉnh hóa đơn đấy. bên bạn vẫn được khấu trừ nên không bị phạt gì cả. tháng tới làm tờ khai rồi làm điều chỉnh nộp một thể cho đỡ mệt :036:

tháng này mình vẫn tiếp tục được khấu trừ (bên mình mới thành lập nên chưa có hóa đơn đầu ra). Như thế thì không phải nộp tiền gì đúng ko? và chỉ cần bảng kê bổ sung kèm với tờ khai thuế tháng 9 thôi đúng ko?

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
tháng này mình vẫn tiếp tục được khấu trừ (bên mình mới thành lập nên chưa có hóa đơn đầu ra). Như thế thì không phải nộp tiền gì đúng ko? và chỉ cần bảng kê bổ sung kèm với tờ khai thuế tháng 9 thôi đúng ko?

tờ khai điều chỉnh mẫu 01 với lại Bộ kê khai thuế tháng này thôi. Được khấu trừ thì không phải nộp

P

phobien

Guest
6/3/08
9
0
0
Go Vap
1 .nhờ các bạn và các anh chị có kinh nghiệm trong lĩnh vực kế toán giúp đỡ nghiệm vụ phân bổ thuế GTGT đầu vào dùm mình.
Doanh nghiệp mua vật liệu trị giá chưa thuế 20tr, thuế GTGT khấu từ 10%, để sản xuất hai mặt hàng A & B. mặt hàng A chịu thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, mặt hàng B chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. cuối kỳ kế toán phân bổ thuế GTGT đầu vào cho hai mặt hàng A & B căn cứ vào doanh số bán hành. biết doanh số bán mặt hàng A là 28tr, B là 52tr.
2. gọi tên các định khoản này dùm
Nợ 632/ có 133
nợ 3332/có 133
nợ 3331/ có 3332
nợ 632/có 3331

Sửa lần cuối:
P

phobien

Guest
6/3/08
9
0
0
Go Vap
Ngiệp vụ phân bổ thuế gtgt

1 .nhờ các bạn và các anh chị có kinh nghiệm trong lĩnh vực kế toán giúp đỡ nghiệm vụ phân bổ thuế GTGT đầu vào dùm mình.
Doanh nghiệp mua vật liệu trị giá chưa thuế 20tr, thuế GTGT khấu từ 10%, để sản xuất hai mặt hàng A & B. mặt hàng A chịu thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, mặt hàng B chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. cuối kỳ kế toán phân bổ thuế GTGT đầu vào cho hai mặt hàng A & B căn cứ vào doanh số bán hành. biết doanh số bán mặt hàng A là 28tr, B là 52tr.
2. gọi tên các định khoản này dùm
Nợ 632/ có 133
nợ 3332/có 133
nợ 3331/ có 3332
nợ 632/có 3331