Công ty cổ phần có được cho cổ đông vay lại vốn góp không???

• Thread starter anhbroslady
  • Ngày gửi
A

anhbroslady

Guest
24/3/08
24
0
0
43
Hà Nội
Chào các bạn!
Mình có tình huống thế nay mong các bạn chỉ giáo gấp gấp với ạ:

Công ty mình là công ty cổ phần, các cổ đông đã góp một phần vốn điều lệ vào công ty để hoạt động.

Đến nay công ty tạm thời dừng hoạt động một thời gian, các cổ đông muốn
tạm rút vốn về đến khi nào công ty có nhu cầu thì lại góp vào.

Mình đang không biết làm thế nào vì không tìm được quy định nào nói về việc một doanh nghiệp nói chung và một công ty cổ phần nói riêng có được quyền cho vay vốn của mình, hoặc là chuyển vốn của mình dưới một hình thức nào đó cho các cá nhân không, cụ thể là trong trường hợp này là các cổ đông của công ty không?

Vì mình tìm được mỗi cái quy định chung chung trong Luật Doanh Nhiệp 2005 là: doanh nghiệp được chủ động và toàn quyền quyết định sử dụng số vốn của mình. Do vậy, mình đành làm theo phương án như sau: công ty và từng cổ đông ký hợp đồng dưới hình thức là công ty hỗ trợ tài chính cho cổ đông với số tiền tương ứng với tỷ lệ góp vốn ban đầu của cổ đông đó, mình hạch toán là N1388 C 1111.

Các bạn cho mình hỏi:
1. Mình làm như vậy về mạt pháp lý có vướng mắc gì không?
2. Bên cơ quan thuế liệu họ có cho phép không?
3. một doanh nghiệp (không phải là công ty tài chính hay là tổ chức tín dụng) có được phép điều chuyển vốn của mình cho các CÁ NHÂN, TỔ CHỨC khác dưới các hình thức như hỗ trợ tài chính, uỷ thác đầu tư... và các hình thức khác mà mình chưa nghĩ ra miễn là không phải là cho vay?cái này quy định ở đầu?

Kính mong các bạn giúp mình nhé, vấn đề này mình đã trăn trở rất lâu rồi mà chưa tìm ra lời giải đáp.

Cảm ơn các bạn nhiều nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Chào các bạn!
Mình có tình huống thế nay mong các bạn chỉ giáo gấp gấp với ạ:

Công ty mình là công ty cổ phần, các cổ đông đã góp một phần vốn điều lệ vào công ty để hoạt động.

Đến nay công ty tạm thời dừng hoạt động một thời gian, các cổ đông muốn
tạm rút vốn về đến khi nào công ty có nhu cầu thì lại góp vào.

Mình đang không biết làm thế nào vì không tìm được quy định nào nói về việc một doanh nghiệp nói chung và một công ty cổ phần nói riêng có được quyền cho vay vốn của mình, hoặc là chuyển vốn của mình dưới một hình thức nào đó cho các cá nhân không, cụ thể là trong trường hợp này là các cổ đông của công ty không?

Vì mình tìm được mỗi cái quy định chung chung trong Luật Doanh Nhiệp 2005 là: doanh nghiệp được chủ động và toàn quyền quyết định sử dụng số vốn của mình. Do vậy, mình đành làm theo phương án như sau: công ty và từng cổ đông ký hợp đồng dưới hình thức là công ty hỗ trợ tài chính cho cổ đông với số tiền tương ứng với tỷ lệ góp vốn ban đầu của cổ đông đó, mình hạch toán là N1388 C 1111.

Các bạn cho mình hỏi:
1. Mình làm như vậy về mạt pháp lý có vướng mắc gì không?
2. Bên cơ quan thuế liệu họ có cho phép không?
3. một doanh nghiệp (không phải là công ty tài chính hay là tổ chức tín dụng) có được phép điều chuyển vốn của mình cho các CÁ NHÂN, TỔ CHỨC khác dưới các hình thức như hỗ trợ tài chính, uỷ thác đầu tư... và các hình thức khác mà mình chưa nghĩ ra miễn là không phải là cho vay?cái này quy định ở đầu?

Kính mong các bạn giúp mình nhé, vấn đề này mình đã trăn trở rất lâu rồi mà chưa tìm ra lời giải đáp.

Cảm ơn các bạn nhiều nhiều!!!
Bạn lưu ý mọi hoạt động của cty CP phải tuân thủ theo điều lệ của cty hoặc nghị quyết đại hội đồng cổ đông và nghị quyết HĐQT.
- Vốn của Cty CP chỉ dùng vào mục đích phục vụ SXKD, không thể dùng để hỗ trợ tài chính cho cổ đông hoặc bất cứ cá nhân hay thành viên nào trong , ngoài công ty. Ở góc độ kế toán, dù cho đại hội đồng cổ đông có đồng ý thì đó cũng là vi phạm luật doanh nghiệp, điều lệ công ty. Cổ đông trong Cty CP chỉ có quyền chuyển nhượng CP của mình cho người khác (nếu điều lệ không quy định khác và không trái pháp luật), điều này không ảnh hưởng đến vốn cty CP mà chỉ có thể thay đổi cổ đông trong công ty.

A

anhbroslady

Guest
24/3/08
24
0
0
43
Hà Nội
Cảm ơn bạn rất nhiều!
Bạn cho mình hỏi thêm là việc công ty mình cho cổ đông vay lại vốn dưới hình thức là ký hợp đồng hỗ trợ tài chính (không nhắc đến từ cho vay) thì việc này vi phạm chính xác là điều khoản nào của Luật Doanh nghiệp hay là văn bản luật khác?
Bạn làm ơn trả lời giùm mình nhé!
Cảm ơn bạn nhiều!

N

nguyen thi thu huyen

Guest
25/4/09
3
0
0
HN
Chào các bạn!
Các bạn hãy giup mình một việc với, mình đang không biết lam thế nào trong khi công việc đang cần gấp
Công ty mình mới thành lập, sản xuất hàng kim khí. Sắt thép đầu vào của mình thuế vat 5%. sau khi gia công thành phẩm hàng rào sắt thì mình xuấy hoá đơn GTGT là 5% hay 10%. Mong các bạn cùng ngành giúp mình với
Cám ơn nhiều nhiều

Y

yeudaikho

Guest
24/1/08
29
0
0
Hồ Chí Minh
Theo mình biết công ty CP chỉ được tăng vốn chứ k được giảm mvốn. các cổ đông sáng lập chỉ được chuyển nhượng vốn góp chứ không được brút vốn.

Y

yeudaikho

Guest
24/1/08
29
0
0
Hồ Chí Minh
Cảm ơn bạn rất nhiều!
Bạn cho mình hỏi thêm là việc công ty mình cho cổ đông vay lại vốn dưới hình thức là ký hợp đồng hỗ trợ tài chính (không nhắc đến từ cho vay) thì việc này vi phạm chính xác là điều khoản nào của Luật Doanh nghiệp hay là văn bản luật khác?
Bạn làm ơn trả lời giùm mình nhé!
Cảm ơn bạn nhiều!
Nếu ký hợp đồnmg hỗ trợ tài chính nghĩa là cho vay không lấy lãi đúng k bạn? Nếu điều lệ cty bạn có cho phép thì đâu có sao? Nhưng nếu cty bạn có vay vốn hoạt động thì lãi vay sẽ được bù trừ với phần "hỗ trợ tài chính" này phần còn lại mời được hạch toán chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA