Lương công nhân làm công trình

• Thread starter giang3v
  • Ngày gửi
giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Các anh chị trên diễn đàn giúp em với? Em dang lam trong công ty xây dựng em thuê nhân công làm tại công trình trong vòng 3 đến 4 tháng em làm hợp đồng giao khoán khối lượng xây dựng cho 1 bác thợ cả và đơn giá giao khoán. em không chấm công từng công nhân làm trên công trường , em làm như vậy có đúng không ạ? Mong các anh chị trên diễn đàn chỉ bảo cho em với ạ? Em Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Các anh chị trên diễn đàn giúp em với? Em dang lam trong công ty xây dựng em thuê nhân công làm tại công trình trong vòng 3 đến 4 tháng em làm hợp đồng giao khoán khối lượng xây dựng cho 1 bác thợ cả và đơn giá giao khoán. em không chấm công từng công nhân làm trên công trường , em làm như vậy có đúng không ạ? Mong các anh chị trên diễn đàn chỉ bảo cho em với ạ? Em Xin chân thành cảm ơn!
Với công trình tư nhân nhỏ thì được, với điều kiện phải ký hợp đồng giao khoán công việc và nộp thuế TNCN đầy đủ và hợp đồng xây dựng với chủ nhà không có quy định khác.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
nhưng Cty em ký hợp đồng với 1 bác thợ cả đứng ra thay mặt một đội thợ để ký hợp đồng nên thu nhập ko quá 4000.000đ/tháng thì phần thuế TNCN phải làm thế nào ạ?
Anh cũng làm trong cty xây dựng ạ? Anh có thể truyền đạt lại cho em một ít kinh nghiệm làm kt trong cty xây dựng được ko ạ? Em cảm ơn anh nhiều ạ?

Sửa lần cuối:
P

phuongketoan82

Guest
17/9/09
4
1
3
42
Binh Minh
Nguyên văn bởi giang3v
Nếu như bạn làm hợp đồng giao khoán cho cả công trình là tổng giá trị khối lượng công việc thực hiện được tính qui đổi thành tổng giá trị tiền thực hiện. Còn nếu như chỉ làm hợp đồng giao khoán làm theo ngày công thì bạn phải chấm công đầy đủ.
Còn việc tính thuế thu nhập cá nhân thì tuỳ vào điều kiện của hợp đồng mà bạn phải thực hiện

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Anh(Chị) Phuongketoan82 có thể nói rõ hơn cho em một chút được ko ạ? Tuỳ điều kiện hợp đồng nghĩa là như thế nào ạ?em khoán gọn toàn bộ phần nhân công của hạng mục công trình.

T

tranthichau

Sơ cấp
8/10/09
9
0
1
nam dinh
em la thanh vien moi tham gia dien dan, em cung lam ve ktoan XD, mong cac anh chi di truoc chi bao cho em, em muon down giao trinh ke toan xay dung ma khong down duoc

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
nhưng Cty em ký hợp đồng với 1 bác thợ cả đứng ra thay mặt một đội thợ để ký hợp đồng nên thu nhập ko quá 4000.000đ/tháng thì phần thuế TNCN phải làm thế nào ạ?
Anh cũng làm trong cty xây dựng ạ? Anh có thể truyền đạt lại cho em một ít kinh nghiệm làm kt trong cty xây dựng được ko ạ? Em cảm ơn anh nhiều ạ?
- Thu nhập của Bác Thợ cả là bao nhiêu thì sau này bác thợ cả sẽ quyết toán thuế TNCN lại với cơ quan thuế (vào cuối năm). Còn trước tiên Cty bạn chỉ biết là chi tiền cho bác thợ cả theo hợp đồng giao khoán nhân công thì phải xác định thu nhập chịu thuế để tạm nộp thuế cho bác thợ cả .
- Kế toán xây dựng nhiều vấn đề lắm, bạn muốn trao đổi cụ thể vấn đề gì ?

H

huyen7984

Guest
9/6/09
1
0
0
hanoi
Nhân công xây dựng

Mình cũng mới làm cho công ty chuyên về nhân công xây dựng nên ko hiểu rõ lắm vì ngày truớc mình làm bên sản xuất.Em mong anh chị trong diễn đàn chỉ bảo giúp em. Em xin cảm ơn.
Các anh chị cho em hỏi khi mình tính lương nhân công phải có bảng chấm công, bảng lương có ký xác nhận của công nhân đó. Tiền nhân công đó kết chuyển vào TK642 để hạch toán chi phí. Khi xuất hóa đơn kết chuyển tiếp sang TK154->Tk632.
Trường hợp công ty em chưa xuất hóa đơn mà bên chủ đầu tư đã tạm ứng tiền thì hạch toán Nợ TK112/Có 131 có phải ko a. Khi xuất hóa đơn thì số tiền đó mới tính là doanh thu Nợ112/Có1331,5111.
Em xin cảm ơn anh chị

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Anh XuanDuc cũng làm về xây dựng ạ? nếu vậy anh có thể chỉ bảo cho em chút kinh nghiệm về làm kế toán trong xây dựng được không ạ? em là lính mới nên cũng không có kinh nghiệm nhìu mà em thấy kế toán xây dựng nhiều vấn đề khó quá ạ?

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Anh XuanDuc có thể cho em xin nick or mail của anh để em có thể hỏi trực tiếp anh một số vấn đề được ko a? em thấy làm kế toán xây dựng khó thật anh ạ. nhưng mà em đã lỡ chọn ngành này rùi nên phải theo anh ạ. em mong rằng sẽ nhận được sự giúp đỡ từ anh. Em Cảm ơn anh nhiếu ạ! mail của em giang3v@gmail.com

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Nhưng mà nếu tính ra thì tiền lương của bác thợ cả cũng ko đến mức phải đóng thuế TNCN đâu ạ? mà hai nữa em cũng ko đăng ký mã số thuế cá nhân cho bác thợ cả vì bác ý chỉ làm có 3,4 tháng xong công trình thì lại thôi cty em ko thuế lâu dài mà.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Các anh chị trên diễn đàn có kinh nghiệm làm phần lương nhân công thuê ngoài ngắn hạn xin chỉ bảo giúp em với? Em đang mắc về phần này mà ko bít phải làm thế nào cho hợp lý và cả phần thuế TNCN cho những công nhân thuế ngoài phải làm thế nào ạ?

K

khommitdoianh1984

Guest
8/9/09
18
0
0
40
TP.HCM
Các anh chị trên diễn đàn có kinh nghiệm làm phần lương nhân công thuê ngoài ngắn hạn xin chỉ bảo giúp em với? Em đang mắc về phần này mà ko bít phải làm thế nào cho hợp lý và cả phần thuế TNCN cho những công nhân thuế ngoài phải làm thế nào ạ?

Đối với những nhân công mà họ chỉ làm ngắn hạn thì mình làm HĐ thời vụ <3 tháng (khi họ vào làm thì bạn nên yêu cầu họ nộp các giấy tờ như: bản sao CMND, Sơ yếu lý lịch, giấy khám sức khỏe, đơn xin việc. Toàn bộ giấy tờ trên bạn lưu giữ) như thế mình sẽ có căn cứ để hạch toán tiền lương vào chi phí. HĐ <3 tháng mình cũng ko cần mua BH. (nhưng nếu ký liên tiếp 2 lần thì phải nộp BH đấy). Đồng thời bạn cho họ làm cam kết theo mẫu: 23/CK-TNCN (theo TT62/2009 của bộ tài chính). Khi có bảng cam kết này thì họ không bị khấu trừ 10% thuế TNCN. Bạn lưu lại toàn bộ những cam kết trên để khi thuế yêu cầu thì mình giao cho họ kiểm tra.
:dance2:

Sửa lần cuối:
N

ndc

Guest
5/6/06
8
0
0
hanoi
Như bạn nói thì mình thấy, đó là chi phí nhân công thuê ngoài thế nên việc chấm công cho đội thi công này là không cần thiết (người đứng ra nhận ký hợp đồng giao khoán với cty bạn sẽ phải theo dõi nhân công trong đội của anh ta). Bên bạn chỉ phải theo dõi và làm biên bản nghiệm thu khối lượng công việc khi bên đội thi công hoàn thành - lấm cơ sở thanh toán và hạch toán của bạn

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Anh XuanDuc có thể cho em xin nick or mail của anh để em có thể hỏi trực tiếp anh một số vấn đề được ko a? em thấy làm kế toán xây dựng khó thật anh ạ. nhưng mà em đã lỡ chọn ngành này rùi nên phải theo anh ạ. em mong rằng sẽ nhận được sự giúp đỡ từ anh. Em Cảm ơn anh nhiếu ạ! mail của em giang3v@gmail.com
Nếu cần bạn có thể gửi câu hỏi vào địa chỉ mail : trinhxuan_duc@yahoo.com
Tuy nhiên, bạn nên trao đổi trên diễn đàn để mọi người cùng góp ý cho bạn những cách làm tốt nhất.

H

hoangminhnguyet

Guest
29/7/09
2
0
0
36
laocai
Mình học về kế toán thương mại nhưng ra trường lại làm về kế toán xây dựng nên không có kinh nghiệm lắm . Các bạn hãy chỉ giúp mình với để quyết toán 1 công trình thì phải làm những gì vậy và các công việc của kế toán xây dựng . Làm ơn hãy giúp mình với nhé , Cảm ơn các bạn nhiu.

H

hoangminhnguyet

Guest
29/7/09
2
0
0
36
laocai
Bạn nào biết hãy chỉ giùm mình với nhé . Hãy cho mình xin mẫu để làm quyết toán 1 công trình . Địa chỉ Email: Bonghongtuyet528@gmail.com . Cảm ơn các bạn nhiu.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
- Để quyết toán công trình bạn phải có một số hồ sơ cơ bản sau :
+ Hợp đồng.
+ Hồ sơ hoàn công :các BB nghiệm thu theo quy định, hồ sơ pháp lý, bản vẽ thiết kế, bản vẽ hoàn công, .v.v.
+ Bảng tính giá trị quyết toán khối lượng công việc thực hiện.
- Những công việc kế toán phải làm : thì nhiều nghiệp vụ lắm. Liên quan đến toàn bộ hệ thống kế toán. Từ doanh thu, chi phí, kho hàng, công nợ, giá vốn, giá thành, lãi lỗ, .v.v.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Em thấy phần lương CN là khó nhất em ko bít phải làm thế nào về phần này để sau này ko bị thuế cắt bỏ .

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Như bạn nói thì mình thấy, đó là chi phí nhân công thuê ngoài thế nên việc chấm công cho đội thi công này là không cần thiết (người đứng ra nhận ký hợp đồng giao khoán với cty bạn sẽ phải theo dõi nhân công trong đội của anh ta). Bên bạn chỉ phải theo dõi và làm biên bản nghiệm thu khối lượng công việc khi bên đội thi công hoàn thành - lấm cơ sở thanh toán và hạch toán của bạn

Hiện tại em đang làm như NDC nói nhưng ko bít làm như vậy có ổn ko nữa. Các anh chị trên diễn đàn làm ơn góp ý cho em với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA