Phương pháp chọn mẫu kiểm toán

• Thread starter thuyhong2888
  • Ngày gửi
T

thuyhong2888

Sơ cấp
8/12/08
14
0
0
hà nội
Em đang làm đề án " Các phương pháp chọn mẫu kiểm toán trên BCTC và việc áp dụng các phương pháp trong các công ty kiểm toán Độc lập"...Những lí thuyết chung chung em đã tìm và đọc được khá nhiều, nhưng đến thực trạng các công ty kiểm toán áp dụng như thế nào thì thật khó tìm tài liệu...Giáo viên hướng dẫn em đưa ra 3 định hướng trong việc áp dụng là sử dụng phần mềm AS/2, không sử dụng phần mềm và kinh nghiệm kiểm toán viên...Mong các anh (chị) và mọi người đã đi làm và đã có thực tế, chia sẻ cho em 1 chút kinh nghiệm và hiểu biết về các phương pháp được không ạ? Em đã tìm rất nhiều nhưng đều tình hình không khả quan lắm, vì đây là những tài liệu nội bộ của các công ty, hơn nữa kinh nghiệm em cũng không có :(
Rất mong mọi người giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
pipi134

pipi134

Trung cấp
11/11/09
152
5
0
36
Sơn Tây
Em đang làm đề án " Các phương pháp chọn mẫu kiểm toán trên BCTC và việc áp dụng các phương pháp trong các công ty kiểm toán Độc lập"...Những lí thuyết chung chung em đã tìm và đọc được khá nhiều, nhưng đến thực trạng các công ty kiểm toán áp dụng như thế nào thì thật khó tìm tài liệu...Giáo viên hướng dẫn em đưa ra 3 định hướng trong việc áp dụng là sử dụng phần mềm AS/2, không sử dụng phần mềm và kinh nghiệm kiểm toán viên...Mong các anh (chị) và mọi người đã đi làm và đã có thực tế, chia sẻ cho em 1 chút kinh nghiệm và hiểu biết về các phương pháp được không ạ? Em đã tìm rất nhiều nhưng đều tình hình không khả quan lắm, vì đây là những tài liệu nội bộ của các công ty, hơn nữa kinh nghiệm em cũng không có :(

Bi h em trả lời nhé:
Phương phá chọn mẫu phổ biến bây giờ là:

N = P : MP/R = P x R/MP

Trong đó: N = số mẫu chọn
P = Số dư hoặc tổng thể để tính và chọn mẫu
MP = Mức độ chính xác về giá trị, được tính bằng 80% cyar mức độ trọng yếu kế hoạch - PM (Planning Merterial)
R = Rủi ro (Risk)
R = 3 nếu có rủi ro chi tiết phát hiện
R = 2 Nếu không có rủi ro chi tiết phát hiện

Ngoài ra còn các phương pháp đơn giản khácConj mẫu đại diện thống kế

Bác Mod đừng xóa bài em nhé. Em tủi thân :(

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM

Chào bạn
Phương pháp AS/2 như cô bạn đề cập chính là các phương pháp chọn mẫu thông thường.

Với lại Audit System 2 là chương trình bản quyền và là bí mật của hãng nên không công bố ra ngoài (vậy nguồn tài liệu AS/2 của bạn là không chính thống và không đáng tin cậy)

Mình nói thật là ngay nhân viên Deloitte cũng chưa hiểu hết về nguyên tắc vận hành AS/2 (mặc dù có sách chi tiết về AS/2 bằng tiếng anh) chứ nói gì đến người chưa bao giờ làm.

Mà bây giờ mọi người sử dụng linh hoạt file chạy cho VN chứ không dùng toàn bộ AS/2 nên cô giáo bạn ra yêu cầu, gợi ý quả có hơi cũ so thời đại.

Tóm lại đề tài bạn chọn khó khả thi quá. Những cái liên quan phần mềm chuyên ngành thì chỉ có các Công ty kiểm toán giữ thôi (bản quyền riêng) nên khó có thể tìm được trên mạng cũng như tài liệu nào nếu không phải từ trong Công ty đó ra.
AS/2: Audit System 2 là phương pháp kiểm toán do Deloitte xây dựng. Phương pháp chọn mẫu chỉ là một phần nhỏ trong đó.

Ngay bản thân cô bạn cũng chẳng bao giờ tiếp cận đến Audit system 2, thì các bạn cũng không nên được giao những bài tập kiểu như vậy.

Tốt nhất bạn góp ý cho cô giáo để thay đổi yêu cầu của bài tập

N

nhocbeo93

Guest
2/1/12
2
0
1
32
ha noi
Ðề: Phương pháp chọn mẫu kiểm toán

em cũng đang làm đề tài "NGHIÊN CỨU CÁC YÊU TỐ TÁC ĐỘNG ĐẾN VIỆC CHỌN MẪU KIỂM TOÁN...". có anh chị nào biết tài liệu nào ligì cảên quan không bảo em với. search mạng mà chẳng có

D

duchungnq

Guest
Ðề: Phương pháp chọn mẫu kiểm toán

Thực tế tại các công ty kiểm toán lớn, họ triển khai ch trình chọn mẫu riêng và áp dụng toàn cầu, sách VN thì ko bao h đề cập đc mấy phần mềm đó :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA