Doanh thu bán hàng đã xuất hoá đơn mà không tính giá thành sản phẩm

• Thread starter phuongketoan82
  • Ngày gửi
P

phuongketoan82

Guest
17/9/09
4
1
3
43
Binh Minh
Các anh chị ơi giúp em với? Ở công ty em năm vừa rồi bán hàng và xuất hoá đơn ở tháng 01 tính doanh thu rồi mà trong khi đó kế toán cũ không kết chuyển tính giá vốn tại đơn hàng tháng đó mà cho đến cuối năm mới kết chuyển giá vốn. Bây giờ em muốn tính lại giá vốn và hoạch toán lãi lỗ của tháng 01, tính ra thuế thu nhập doanh nghiệp thì phải làm sao? các anh chị gíp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
thuế TNDN là tạm tính têo quý và quyết toán theo năm
ở những tờ khai tạm tính thì không cần chính xác vè số tiền lắm.
nếu kế toán cũ không kết chuyển ngay lúc bán nhưng cuối năm đã kết chuyển rùi thì mình nghĩ cũng không cần sửa lại đâu. đúng ra là nên kết chuyển CP ngay lúc phát sinh

P

phuongketoan82

Guest
17/9/09
4
1
3
43
Binh Minh
thuế TNDN là tạm tính têo quý và quyết toán theo năm
ở những tờ khai tạm tính thì không cần chính xác vè số tiền lắm.
nếu kế toán cũ không kết chuyển ngay lúc bán nhưng cuối năm đã kết chuyển rùi thì mình nghĩ cũng không cần sửa lại đâu. đúng ra là nên kết chuyển CP ngay lúc phát sinh

Nếu như thế thì tháng cuối năm sẽ bị lỗ và ở tháng 01 thuế thu nhập doanh nghiệp rất cao. Vì thế cty sẽ nộp tiền thuế ko đúng với số tiền thực tế như vậy mình phải làm sao?

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Đó chỉ là thuế tạm tính thôi bạn. Cuối năm khi quyết toán thuế TNDN thì mới tính ra số chính xác cần phải nộp. Nếu số tạm nộp thấp hơn thì bạn phải nộp thêm. Còn nếu tạm nộp cao hơn thì để sang năm sau thôi.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA