Thuế TNCN theo quý

• Thread starter binhyenah
  • Ngày gửi
B

binhyenah

Guest
9/12/08
13
0
1
37
HN
Chào các bác! Đây là lần đầu tiên em làm báo cáo thuế TNCN nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong nhận được sự giúp đỡ của các bác trong DD. CTy em có 4 nhân viên, mỗi người lương 3triệu/ tháng. Khi làm tờ khai thuế TNCN theo quý em còn đang phân vân 2 chỉ tiêu 08 và 09. Chỉ tiêu 08: tổng số lao động trong kỳ của cty em sẽ khai là 4 hay tổng của cả quý ạ? Còn chỉ tiêu 09: Tổng thu nhập trả cho người lao động trong kỳ khai là 12tr hay 36 tr ạ? Các bác giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào các bác! Đây là lần đầu tiên em làm báo cáo thuế TNCN nên còn nhiều bỡ ngỡ, mong nhận được sự giúp đỡ của các bác trong DD. CTy em có 4 nhân viên, mỗi người lương 3triệu/ tháng. Khi làm tờ khai thuế TNCN theo quý em còn đang phân vân 2 chỉ tiêu 08 và 09. Chỉ tiêu 08: tổng số lao động trong kỳ của cty em sẽ khai là 4 hay tổng của cả quý ạ? Còn chỉ tiêu 09: Tổng thu nhập trả cho người lao động trong kỳ khai là 12tr hay 36 tr ạ? Các bác giúp em với!

Chỉ tiêu[8]:Tổng số lao động của quý cộng lại
Chỉ tiêu[9] :Tổng thu nhập trả cho người lao động trong quý cộng lại là 36tr
Nếu thu nhập 3t/tháng"có kí HDLD"thì không đóng thuế TNCN , bạn không cần kê khai đâu.

B

binhyenah

Guest
9/12/08
13
0
1
37
HN
Quytda à? Nếu như bạn nói thì chỉ tiêu 08 của mình sẽ là 12(người)( cả 3 tháng vẫn là 4 người đó mà lại phải kê là 12 người à) và 09 là 36 triệu à? Chắc chắn chứ bạn?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Quytda à? Nếu như bạn nói thì chỉ tiêu 08 của mình sẽ là 12(người)( cả 3 tháng vẫn là 4 người đó mà lại phải kê là 12 người à) và 09 là 36 triệu à? Chắc chắn chứ bạn?

Lúc đầu mình cũng thắc mắc như bạn vậy đó,mình có hỏi bên thuế họ nói làm vậy.Bạn cứ cộng tổng lao động và tổng thu nhập của 3 tháng lại rồi điền vào tờ khai.Chúc thành công

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Nếu thu nhập 3t/tháng"có kí HDLD"thì không đóng thuế TNCN , bạn không cần kê khai đâu.
mình cũng ko rõ lắm về cái khoản TNCN này. Cho mình hỏi là người lao động đã ký hợp đồng lao động với doanh nghiệp rồi thì có hay ko kê khai thuế TNCN? (mình phải hỏi lại cho chắc chắn). Và các bạn có thể nói rõ hơn trong trường hợp kê thì như thế nào được ko? Công ty mình có thêm nhiều người mới (mình là một ví dụ), vẫn chưa có mã số thuế TNCN. Vậy thì sẽ kê như thế nào?

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
Chỉ tiêu[8]:Tổng số lao động của quý cộng lại
Chỉ tiêu[9] :Tổng thu nhập trả cho người lao động trong quý cộng lại là 36tr

Ủa,vậy chỉ tiêu 09 chỉ kê khai cho những người đóng thuế thôi hả bạn?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Ủa,vậy chỉ tiêu 09 chỉ kê khai cho những người đóng thuế thôi hả bạn?

Bạn ơi bạn mở tờ khai ra đọc kỹ lại đi
Chỉ tiêu[9]:tổng thu nhập trả cho lao động trong kì(nghĩa là cộng tổng lương của tất cả nv trong cty của 3tháng lại)
Chỉ tiêu[11]:trong cty có bao nhiêu người thuộc diện khấu trừ thuế TNCN thì điền vào.

C

chin su

Trung cấp
16/5/09
54
0
0
hoang mai
bạn quytda trả lời đúng rò đó bạn à. Các bác ơi cho em hỏi thế em chưa nộp bản đăng ký người phụ thuộc cho nhân viên mà công ty em lại có 1 người lương trên 4 tr người đó có 2 người con phụ thuộc vậy tháng này họ có dược tạm khấu trừ không vậy hay vẫn phải nộp thuế

B

binhyenah

Guest
9/12/08
13
0
1
37
HN
Lúc đầu mình cũng thắc mắc như bạn vậy đó,mình có hỏi bên thuế họ nói làm vậy.Bạn cứ cộng tổng lao động và tổng thu nhập của 3 tháng lại rồi điền vào tờ khai.Chúc thành công

Mình đọc trong hướng dẫn ở HTKK viết thế này: Chỉ tiêu [08] Tổng số lao động trong kỳ: là tổng số lao động (số người thực tế được trả lương) mà đơn vị ký hợp đồng lao động, đối với kỳ khai thuế quý là số người thực tế được trả lương trong quý kể cả trường hợp lao động đã thôi việc trong quý đó.
cái dòng màu xanh đó là số người thực tế, chẳng lẽ cty mình có 4 người(ko thay đổi) lại thành 12 à?hic hic. Khó hiểu quá!

T

thunpt

Sơ cấp
7/8/09
41
1
0
Ha noi
Công ty của mình cũng giống như trường hợp của bạn nói,mình vừa hỏi chị quản lý thuế chỗ mình chị ấy nói :
Chỉ tiêu 08 : 4người
Chỉ tiêu 09 : 36tr
Còn các chỉ tiêu khác nếu không phải nộp thuế thì để trống, mình không biết có đúng không nữa

L

le chuyen

Sơ cấp
8/9/09
30
0
6
ha noi
cho mình hỏi là tờ khai tncn là làm theo quí a`, mình chưa làm bao giờ cả

L

le chuyen

Sơ cấp
8/9/09
30
0
6
ha noi
cty mình không ai phải đóng thuế tncn có phải làm tờ khai ko?

N

ngocyenle

Guest
28/8/09
3
0
0
39
Gia Lai
Chỉ tiêu số 08:12
Chỉ tiêu số 09: 36tr
Vì chỉ tiêu số 08 là tổng số lao động trong kỳ chứ đâu phải tổng số lao động trong tháng, vì cty ban kê khai theo quý nên ở chỉ tiêu số 08 là tất cả NV cty bạn trong 3tháng và tương tự như thế cho chỉ tiêu số 09.
Mong được các bạn góp ý thêm.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Không phải làm theo tháng nhưng Phải làm kê khai theo quý :025:

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Tổng số thuế phải nộp trong tháng>5tr thì kê theo tháng,<5tr thì kê theo quý.
- Các bạn ạ theo mình thì thế này: Khấu trừ thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân có ký hợp đồng lao động, được tuyển dụng làm việc lâu dài, ổn định.
Việc khấu trừ đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công được thực hiện hàng tháng. Cơ quan trả thu nhập căn cứ vào tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công thực trả cho người lao động, thực hiện tạm giảm trừ gia cảnh cho đối tượng nộp thuế, người phụ thuộc theo đăng ký của đối tượng nộp thuế. Trên cơ sở thu nhập còn lại và biểu thuế luỹ tiến từng phần, cơ quan trả tính thuế và khấu trừ số thuế đã tính để nộp ngân sách nhà nước.
Bản chất là: Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân thực hiện khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai thuế và nộp tờ khai cho cơ quan thuế hàng tháng. Nhưng để giảm bớt thủ tục không cần thiết, thuận tiện cho các đơn vị, cá nhân trả thu nhập người ta HD " Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý. Thời hạn nộp tờ khai thuế theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau "
- Như vậy theo tôi thì Việc khấu trừ thuế thực hiện hàng tháng, hết quý tổng hợp lại khai vào TK và nộp CQT. Từ chỉ tiêu 10 bắt đầu từ cá nhân có thu nhập chịu thuế sau khi trừ các khoản giảm trừ không có TNTT thì loại ra, chỉ tổng hợp người có TNTT có khấu trừ thuế. Đương nhiên theo bảng lương hàng tháng tính không đến nỗi phức tạp lắm.
- Trong HD người ta HD số người thuộc diện khấu trừ không phải lượt người nên theo tôi trong quý 1 người có khấu trừ thế cả 3 tháng cũng chỉ tính là 1 người, người có 1 hoặc 2 tháng cũng tính là một người, con TN và thuế thì cộng tổng.
Các bạn nghĩ sao? mong đựơc trao đổi thêm

D

dangdungdkt

Sơ cấp
17/9/09
8
0
0
Hà Nội
Công ty của mình cũng giống như trường hợp của bạn nói,mình vừa hỏi chị quản lý thuế chỗ mình chị ấy nói :
Chỉ tiêu 08 : 4người
Chỉ tiêu 09 : 36tr
Còn các chỉ tiêu khác nếu không phải nộp thuế thì để trống, mình không biết có đúng không nữa