có hóa đơn đầu vào nhưng ko có hóa đơn đầu ra

• Thread starter advantechvn
  • Ngày gửi
A

advantechvn

Guest
8/10/09
6
0
1
HCM
Mình mua hàng có VAT đầu vào(laptop, điện thoại...) nhưng bán cho toàn khách lẻ nên họ ko cần hóa đơn. Vậy mình phải làm sao? Anh chị nào biêt, chỉ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lieumaihuong

Sơ cấp
25/9/09
10
0
1
47
144A dao duy tu q11
thường cty mình gom lại tất cả những khách lẻ không cần hóa đơn, cuối tháng lên bảng kê và xuất hóa đơn một lần luôn.

N

nhudavid

Guest
26/7/08
1
0
0
hà nội
Thế thì quá tốt chứ sao, bác tự ghi lấy hóa đơn đầu ra.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Mình mua hàng có VAT đầu vào(laptop, điện thoại...) nhưng bán cho toàn khách lẻ nên họ ko cần hóa đơn. Vậy mình phải làm sao? Anh chị nào biêt, chỉ giúp em với.
Chào em! khách hàng ko cần hóa đơn,thì cty em cũng phải lập hóa đơn cho(laptop,đt...)mà khách hàng mua đó để thể hiện DT và kê khai thuế.Những hóa đơn khách hàng ko lấy cty giữ 3 liên lại cuốn.
Good luck:015:

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
đối với những trường hợp này
bạn phải lập bảng kê hàng bán ra. cuối ngày lập hóa đơn bán lẻ để làm can cứ tính thuế

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
CTy mình thường như thế này đối với KH không cần lấy hóa đơn: lập "Bảng kê bán hàng" (Excel) mỗi khi bán được hàng, nhớ ghi chép theo thứ tự thời gian. Hàng tháng, chỉ cần làm 1 bảng kê thôi. Cuối tháng, công số lượng lại và xuất 1 hóa đơn

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Chào em! khách hàng ko cần hóa đơn,thì cty em cũng phải lập hóa đơn cho(laptop,đt...)mà khách hàng mua đó để thể hiện DT và kê khai thuế.Những hóa đơn khách hàng ko lấy cty giữ 3 liên lại cuốn.
Good luck:015:
ủa nếu vậy cho em hỏi luôn
mình tự xuất hóa đơn thì xuất giá bao nhiêu cũng được hả
xuất thấp thì phải đóng thuế thu nhập ít?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

xuất theo giá bán của em chứ? nếu xuất giá bán thấp hơn giá xuất kho thì nguy đó em!!!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
úi,có đời nào mua hàng về,rồi lại bán hàng đó với giá thấp hơn?vậy người ta KD làm gì em?KD vậy để tiêu bớt tiền đi àh?:004:.Chỉ có những mặt hàng lâu năm,lỗi thời thì có thể bán giảm giá được:015:

D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
cty mình cũng làm như thế này,cứ gom hết hoá đơn bán lẻ trong ngày rồi xuất 1 hoá đơn GTGT, vì giá trị hàng của bạn lớn ( laptop...) vì vậy bạn nên xuất mỗi ngày đừng để cuối tháng, nếu ko thuế sẽ hỏi đó!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
xuất theo giá bán của em chứ? nếu xuất giá bán thấp hơn giá xuất kho thì nguy đó em!!!

úi,có đời nào mua hàng về,rồi lại bán hàng đó với giá thấp hơn?vậy người ta KD làm gì em?KD vậy để tiêu bớt tiền đi àh?:004:.Chỉ có những mặt hàng lâu năm,lỗi thời thì có thể bán giảm giá được:015:

Bán giá rẻ (thậm chí thấp hơn giá vốn) để giành thị phần cũng là sai sao?

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cái này mấy bác Thuế hay bắt?chẳng lẽ mấy bác bỏ qua dễ dàng khi họ giải trình:"Bán giá rẻ để giành thị phần".Nếu qua được,thì khối DN làm như vậy nhỉ?:004:

anh mà nói vậy,bạn ấy về làm theo,HĐ nào cũng viết thấp hơn giá mua thì chết.:>

Sửa lần cuối:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38

Muốn xuất giá thấp hơn giá vốn phải làm giải trình, phải lý do, lý chấu chứ? đâu phải muốn xuất là xuất đúng không anh?

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai

xuất cao hơn giá nhập nhưng thấp hơn giá bán để DT ít và ko phải đóng thuế thu nhập được chứ?
mà khách hàng đó ko lấy HĐ thì trên HĐ mình ghi người mua hàng là ai cũng được hả chị?

A

advantechvn

Guest
8/10/09
6
0
1
HCM
Cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn

Em có thắc mắc nữa là: vậy xuất hoá đơn như thế nào (người mua hàng là cá nhân có được ko? hay bắt buộc phải là một Cty?)

D

dg yeye

Guest
8/10/09
16
0
0
TP.HCM
CTy mình thường như thế này đối với KH không cần lấy hóa đơn: lập "Bảng kê bán hàng" (Excel) mỗi khi bán được hàng, nhớ ghi chép theo thứ tự thời gian. Hàng tháng, chỉ cần làm 1 bảng kê thôi. Cuối tháng, công số lượng lại và xuất 1 hóa đơn

Đúng là nên lập bảng kê bán hàng mỗi khi bán được hàng và cũng đồng thời vào cuối ngày xuất ra 1 hóa đơn, nếu để chung tới cuối tháng thì hơi phiền đó.:015:

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn

Em có thắc mắc nữa là: vậy xuất hoá đơn như thế nào (người mua hàng là cá nhân có được ko? hay bắt buộc phải là một Cty?)

Bán hàng là phải xuất hóa đơn, ai mua thì xuất cho người đó, không nhất thiết phải là 1 công ty
có thể lập bảng kê để cuối ngày xuất như chị dungnt1959 cũng được

M

MrTien

Trung cấp
9/6/09
82
0
0
40
Nha
Cho mình hỏi thêm cái này vì đang học về kế toán nên không rành lắm
Nếu xuất hoá đơn chung (gom lại vào cuối ngày do khách không lấy hoá đơn) thì mình ghi thế nào ?
- Tên người mua hàng
- Địa chỉ
- MST
Đang confuse chỗ này...... hix hix
Anh chị nào rành trả lời giúp nhé. Thanks

L

Le Quoc Bao Lam

Guest
22/7/09
13
0
0
42
dak lak
mình cũng đồng tình một số ý kiến của các bạn mình đang làm kế toán siêu thị thì cũng tương tự như vậy đấy tức là : hàng ngày bạn có phát sịnh đối với khách hàng mua lẻ không lấy hóa đơn thì bạn phải lập bản kê bán hàng ( chi tiết ) và xuất hó đơn không được cộng dồn vào cuối thàng.Nguyên tắc có phát sinh ngày nào bạn phải xuất ngày đó.Mình cũng đang làm như vậy đấy.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cho mình hỏi thêm cái này vì đang học về kế toán nên không rành lắm
Nếu xuất hoá đơn chung (gom lại vào cuối ngày do khách không lấy hoá đơn) thì mình ghi thế nào ?
- Tên người mua hàng
- Địa chỉ
- MST
Đang confuse chỗ này...... hix hix
Anh chị nào rành trả lời giúp nhé. Thanks
Những hóa đơn họ ko lấy,mình vẫn xuất,và những chỉ tiêu trên có thể để trống,chỉ cần viết số tiền,bán hàng gì,và giá trị bán là bao nhiêu,thuế suất bao nhiêu.Sau đó kê khai thuế đầu ra đó,đem nộp hoặc khấu trừ thuế suất đó là oki.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA