Hạch toán tiền vay

• Thread starter dinhthiphuongthuy
  • Ngày gửi
D

dinhthiphuongthuy

Guest
19/6/09
4
0
0
tran khat chan-hanoi
Minh là thanh viên mới và đây là bài viết đầu tiên của minh bạn nào biết giúp minh với nha.
khi cong ty mình nhận nợ với ngân hàng là tiền việt để thanh toán cho lô hàng NK nhung khi ngân hàng giải ngân thanh toán cho LC của lô hàng NK thì lại thanh toán bằng tiền đô. nhu vậy mình sẽ phải hạch toán như thế nào?
Mong sớm nhận được câu trả lời của các bạn.
Thank.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Minh là thanh viên mới và đây là bài viết đầu tiên của minh bạn nào biết giúp minh với nha.
khi cong ty mình nhận nợ với ngân hàng là tiền việt để thanh toán cho lô hàng NK nhung khi ngân hàng giải ngân thanh toán cho LC của lô hàng NK thì lại thanh toán bằng tiền đô. nhu vậy mình sẽ phải hạch toán như thế nào?
Mong sớm nhận được câu trả lời của các bạn.
Thank.

Thường thì khi thanh toán cho nước ngoài. Công ty sẽ mua USD tại ngân hàng theo tỷ giá thời điểm đó để thanh toán cho khách hàng...

Sẽ có chênh lệch tỷ giá mua và tỷ giá thanh toán ( topic có rất nhiều )

Giả sử giá mua 1000$ tỷ giá 18000, vay ngân hàng thanh toán tỷ giá 18200

Khi vay tiền ngân hàng để mua USD* có 2 cách hạch toán
1-
Vay NH
Nợ 112/Có 311-------18200x1000
Trả KH
Nợ 331/Có 112-------18200x1000

2- Bên tớ hay dùng

Nợ 331/ Có 311-------

Vì bạn thanh toán bằng USD nên chắc chắn tại ngân hàng bạn sẽ có 2 TK, 1-VND, 1-USD...hàng tháng bạn sẽ nhận được sổ phụ của 2 TK trên.....nhìn vào đó sẽ thấy liềnn

Đã có khá nhiều bài có nội dụng như bạn hỏi ròi , bạn nên tham khảo lại nhé.

D

dinhthiphuongthuy

Guest
19/6/09
4
0
0
tran khat chan-hanoi
Cảm ơn bạ
Nhưng vấn đề là trên sổ phụ ngân hàng của mình không thể hiện nghiệp vụ mua đô. mà chỉ có nghiệp vụ thanh toán bằng tiền đô.còn sổ phụ tiền việt chỉ thể hiện nghiệp vụ nhận nợ bằng tiền việt mà thôi.chính vì thế mà minh đang không biết HT thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA