tờ khai hàng nhập khẩu ?

• Thread starter suongdemtv
  • Ngày gửi
S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Em chào anh chị, em vừa mới đi làm được mấy hôm nên còn nhiều cái chưa biết rất mong anh chị chỉ giáo dùm: Hiện tại cty em có nhận được một tờ khai hàng hóa nhập khẩu và giấy thông báo thuế, thu chênh lệch giá. Như vậy em sẽ phải vào những sổ sách giấy tờ nào ? Vì hiện tại em vẫn chưa được bàn giao sổ sách cũng như các tài liệu liên quan trong khi thời hạn nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu gần hết.

Rất mong anh chị giúp đỡ, cám ơn anh chị nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy nhìn vào Tờ khai hàng hóa nhập khẩu và tách ra từng mục để định khoản nhé. Nhìn vào những tài khoản thì bạn sẽ biết phải vào những sổ chi tiết nào thôi.

- Phản ánh giá mua thực tế của hàng NK (CIF) :

Nợ TK 156 : Trị giá mua thực tế của hàng NK tính theo tỷ giá thực tế

Nợ hoặc Có TK 413 : Chênh lệch tỷ giá

Có TK 331, 1112, 1122 : Giá mua hàng NK theo tỷ giá hạch toán

- Thuế NK phải nộp theo thông báo :

Nợ TK 156 : Tính vào trị giá mua của hàng NK

Có TK 3333 : Thuế NK

- Thuế GTGT của hàng NK :

Nợ TK 1331 : Thuế GTGT

Có TK 33312 : Thuế GTGT

- Thuế TTĐB nếu có :

Nợ TK 156 : Tính vào trị giá mua của hàng NK

Có TK 3332 : Thuế TTĐB

- Khi nộp thuế NK, GTGT, TTĐB của hàng NK :

Nợ TK 3333 : Thuế NK

Nợ TK 33312 : Thuế GTGT

Nợ TK 3332 : Thuế TTĐB

Có TK 111, 112 : Tổng số tiền đã nộp

Bạn hãy nhìn vào "Tờ thông báo thuế" của bên Hải Quan gửi và ghi những khoản mục phải nộp ở trên tờ "Giấy nộp tiền vào Ngân sách nhà nước bằng chuyển khoản". Nộp tiền vào tài khoản rồi nhờ Ngân hàng chuyển. Hoặc "Giấy nộp tiền vào Ngân sách nhà nước bằng tiền mặt", mang theo tiền và ra kho bạc Nhà nước nộp.

suongdemtv nói:
Em chào anh chị, em vừa mới đi làm được mấy hôm nên còn nhiều cái chưa biết rất mong anh chị chỉ giáo dùm: Hiện tại cty em có nhận được một tờ khai hàng hóa nhập khẩu và giấy thông báo thuế, thu chênh lệch giá. Như vậy em sẽ phải vào những sổ sách giấy tờ nào ? Vì hiện tại em vẫn chưa được bàn giao sổ sách cũng như các tài liệu liên quan trong khi thời hạn nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu gần hết.

Rất mong anh chị giúp đỡ, cám ơn anh chị nhiều !

Sửa lần cuối:
S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Thanks bác Tu Anh rất nhiều. Em nghe nói có phải lập cái thông báo hàng xuất nhập khẩu gì đấy theo tháng, rồi còn bảng thống kê thuế xuất nhập khẩu nữa, thực hư mấy cái này là thế nào ạ ?
Thanks bác phát nữa !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tờ khai hàng hóa nhập khẩu bạn phải kê khai vào Bảng kê hàng hóa mua vào hàng tháng (Mẫu 03/GTGT) như bình thường, có thể coi nó như một tờ hóa đơn hàng hóa mua vào.

Còn những giấy tờ bạn hỏi thì chỉ có Phòng thống kê cần thôi. Họ cũng yêu cầu phải nộp nhưng không bắt buộc đâu vì lâu lắm rồi người ta cũng không gọi đến các DN xuất nhập khẩu để đòi.

suongdemtv nói:
Thanks bác Tu Anh rất nhiều. Em nghe nói có phải lập cái thông báo hàng xuất nhập khẩu gì đấy theo tháng, rồi còn bảng thống kê thuế xuất nhập khẩu nữa, thực hư mấy cái này là thế nào ạ ?
Thanks bác phát nữa !

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
à, ra là vậy. Đúng là mấy mẫu biểu em tìm thấy cũng từ lâu rồi, chỉ tại nghe mấy anh ở công ty em bảo là phải lẩp bảng thống kê hàng nhập khẩu nên cứ tùm lum hết. Rất cám ơn bác. Chúc bác vui !

B

banvan

Sơ cấp
14/5/05
48
2
8
43
HaiDuong
Có anh chị nào có form khai tờ khai nhập khẩu trên máy tính không nhỉ, em đang phải viết tay cực quá cơ, mới vào làm chẳng biết gì mong các bác chiếu cố giúp đỡ nhé, Cảm ơn các bác nhiều. đc banvan1980@yahoo.com

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
TK HQ mẫu, PLTK

đây là mẫu Tờ khai HQ in sẵn. Bạn có thể điều chỉnh lại!
nhưng theo kinh nghiệm của mình, trên tờ khai chính bạn nên viết tay còn Phụ lục tờ khai thì nên đánh máy và in ra!
Trran trọng!:dzo:

Sửa lần cuối:
T

Thumap

Guest
15/12/07
1
0
0
48
Vũng Tàu
Cám ơn bạn đã dầy công thiết lập TK, mình đã nhận được mẫu TK của bạn. Chúc bạn thành công trong cuộc sống

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Cám ơn bạn đã dầy công thiết lập TK, mình đã nhận được mẫu TK của bạn. Chúc bạn thành công trong cuộc sống
------
ôi giời...nhiễu sóng quá đi mất! Lâu có Dì (ko có gì):friend::dzo:

N

nguyen the tung

Guest
1/10/08
1
0
0
45
ha noi
em chao cac bac.
Em lam ben Xuat Nhap Khau, hien chua co form cua "to khai Hai Quan". Bac nao co lam on cho em mot phat.
Dia chi mail cua em la: nguyenthetung2002@yahoo.com.
Thank cac bac nhieu

K

khanhhoavision

Guest
5/9/10
3
0
0
ho chi minh
em hiện chưa có form của tờ khai xuát khẩu, bác nào có cho em xin với nhé
dia chỉ email cua em: quockhanh22@gmail.com
các bác giup em với nhé