Viết sai hóa đơn GTGT?

• Thread starter puca lovely
  • Ngày gửi
P

puca lovely

Guest
3/9/09
6
0
0
Hà Nội
Mọi người ơi cho mình hỏi một chút là khi viết sai khóa đơn GTGT thì mình cần sửa bằng cách nào? Trong trường hợp viết sai nhưng chưa xé hóa đơn và trường hợp viết sai nhưng đã xé hóa đơn thì sẽ xử lý thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TamVP

Guest
28/4/09
1
0
0
Yen Lac- Vinh Phuc
Viết sai hoá đơn.

Nếu viết sai hoá đơn trong trường hợp chưa xé thì được phép gạch chéo và ghi chữ xoá bỏ vào hoá đơn đó. Còn nếu hoá đơn viết sai mà đã xé rồi thì phải lập biên bản huỷ hoá đơn có chữ ký xác nhận của bên bán và bên mua.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mọi người ơi cho mình hỏi một chút là khi viết sai khóa đơn GTGT thì mình cần sửa bằng cách nào? Trong trường hợp viết sai nhưng chưa xé hóa đơn và trường hợp viết sai nhưng đã xé hóa đơn thì sẽ xử lý thế nào?

Ghi sai hóa đơn
-Trường hợp chưa xé :kẹp 3 liên lại gạch bỏ
-Trường hợp xé ra khỏi cùi :làm biên bản hủy or điều chỉnh tùy mức độ sai,biên bản này thành lập 2 bản có ký tên đóng dấu của 2 bên,nếu hủy thì xuất lại hóa đơn khác.Mẫu của từng biên bản bạn chịu khó tìm lại trên diễn đàn các anh(chị)có post lên rồi.Thân

N

nguyenhaiha19

Guest
21/10/09
5
0
0
60
Sao do, chi linh, hai duong
Tôi viết sai hoá đơn về số tiền. Sau khi người mua phát hiện sai lệch trên. Họ yêu cầu đơn vị tôi huỷ liên hoá đơn trên. Chúng tôi đã tiến hành làm biên bản huỷ hoá đơn và có chữ ký của người mua người bán rồi. Liệu có cần phải dấu của hai bên không? dấu của bên tôi thì dễ.Trường hợp nếu cần phải có dấu vào biên bản huỷ hoá đơn của 2 bên thì nhiều đơn vị ở rất xa thì làm thế nào? hoặc người mua không có dấu...??

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Tôi viết sai hoá đơn về số tiền. Sau khi người mua phát hiện sai lệch trên. Họ yêu cầu đơn vị tôi huỷ liên hoá đơn trên. Chúng tôi đã tiến hành làm biên bản huỷ hoá đơn và có chữ ký của người mua người bán rồi. Liệu có cần phải dấu của hai bên không? dấu của bên tôi thì dễ.Trường hợp nếu cần phải có dấu vào biên bản huỷ hoá đơn của 2 bên thì nhiều đơn vị ở rất xa thì làm thế nào? hoặc người mua không có dấu...??
Nếu khách hàng là cá nhân : không cần dấu.
Nếu khách hàng là doanh nghiệp : phải đóng dấu.
Trường hợp khách hàng ở xa gửi biên bản bằng chuyển phát nhanh.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Công ty mình khi sếp mua hàng, bên bán họ tính sai tổng tiền. Vì thế cả số tiền hàng lần tiền thuế đều tăng lên (tiền hàng tăng 165.000đ, tiền thuế GTGT tăng 16.500đ). Vì người bán ở quá xa nên mình hạch toán luôn cái khoản bị tính tăng vào chi khác. Tiền thuế tăng đó mình nộp bình thường, không yêu cầu hủy hóa đơn. Như thế có sao không nhỉ. Các bạn cho ý kiến nhé!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình khi sếp mua hàng, bên bán họ tính sai tổng tiền. Vì thế cả số tiền hàng lần tiền thuế đều tăng lên (tiền hàng tăng 165.000đ, tiền thuế GTGT tăng 16.500đ). Vì người bán ở quá xa nên mình hạch toán luôn cái khoản bị tính tăng vào chi khác. Tiền thuế tăng đó mình nộp bình thường, không yêu cầu hủy hóa đơn. Như thế có sao không nhỉ. Các bạn cho ý kiến nhé!

Chuyện nhỏ xem như không có gì !

K

ktvui

Sơ cấp
10/8/09
25
0
0
ha nam
Các bạn ơi! mình là linh mới tò te giup minh một tay nhé.
Bên minh xuất hoá đơn GTGT cho khách hàng 10 tấn gồm 10 loại hàng khác nhau và đơn giá khác nhau.
1) 5 tấn đầu khách hàng yêu cầu mình xuất hoá đơn với cùng một đơn giá.
2) 5 tấn sau thì viết hoá đơn với đơn giá của từng loại hàng.
Trong hợp đồng 10tấn hàng này có đơn giá khác nhau.
Vậy mình phải viết hoá đơn như thế nào? hãy giúp mình với.

D

dutr

Guest
4/11/09
2
0
0
bac giang
Các ban oi giup minh nhe!

công ty XD Hoa phat ký hợp đồng mua bán vách thạch cao với công ty TM Ánh Dương với trị giá là 1.680.000.000 đ để xây dựng Nhà máy Đại Đồng vào ngày 25/10/2008. Theo cam kết cty XD hoà phát chuyển trả cho bên bán 40% (tương ứng 672.000.000 đ) giá trị hợp đồng bằng tiền mặt vao ngày 30/11/2008. Cty TM ÁNh Dương đã giao hàng và viết hoá đơn GTGT cho Cty Hoà Phát vào ngày 28/02/2009. Vậy kế toán phải kê khai hoá đơn GTGT trên là bao nhiêu? TẠi sao?

H

hdh

Sơ cấp
16/10/09
12
0
0
61
gialam
viết sai hoá đơn

Khi phát hiện ra hoá đơn viết sai thì bạn phải lập biên bản huỷ và đề nghị đơn vị bán viết lại cho mình - nếu bạn làm như vậy, cơ quan thuế kiểm tra thì hơi mệt đấy:015:

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Mình không biết có sao không? Nhưng vì số tiền tính tăng không lớn, mà mình ở Thái Nguyên, mua hàng tận thành phố Hồ Chí Minh nên nếu liên lạc để hủy hóa đơn và xuất lại thì tốn thời gian và kinh phí. Mình nghĩ rằng họ viết nhầm và mình coi như đó là một khoản chi khác của đơn vị. Thuế bị tính tăng thì mình vẫn nộp cả phần tăng rồi.
Không biết các bác thuế có làm phiền mình không? Có ai gặp trường hợp này rồi cho ý kiến nhé. Mình cám ơn trước!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA