BHXH, BHYT cho lao động thời vụ dưới 1 năm

  • Thread starter Info
  • Ngày gửi

4004 lượt xem

I

Info

Sơ cấp
27/8/08
4
0
0
HCM
Công ty tôi tuyển lao đông thời vụ dưới 12 tháng. Vì công nhân thường xin việc, nghỉ việc lung tung trong 3 tháng đầu, nên chúng tôi không mua BHXH, BHYT theo luật định mà trả thẳng 17% vào lương.

Tuy nhiên, auditor của khách hàng yêu cầu chúng tôi phải trả thêm các khoản phép năm, tiền tàu xe ...vv, tổng cộng là 29%. Xin hỏi như vậy có đúng không ? Nếu đúng thì xem quy định ở văn bản pháp lý nào.

Mong các anh chị hổ trợ tư vấn. Xin cám ơn
 
M

myuyen242

Sơ cấp
23/7/09
10
0
0
quảng ngãi
Luong thoi vu

Sao Cty ty bạn k thử làm hợp đồng lương khoán nhỉ?thời hạn ký hợp đồng ngắn hạn (03 tháng 1 lần) ấy. Sau hai lần ký hợp đồng ngắn hạn nếu người lao động có nhu cầu làm lâu dài thì hãy ký hợp đồng dài hạn và đến lúc đó Cty bạn hãy đóng bảo hiểm cho người lao động. Tiền lương khoán bao gồm cả tiền lương và các khoản trích theo lương sẽ đỡ rắc rối hơn vì đã có sự nhất trí của hai bên. Hợp đồng ngắn hạn thì k có ngày phép đâu bạn ah. Khi người lao động muốn nghỉ phép thì Cty có thể xem xét cho nghỉ trong một khoản thời gian cho phép thôi.:angel:
 
nguyenvucom

nguyenvucom

*Ốm nhom Ốm nhách*
19/8/09
76
2
6
Gấn đây thôi !!!
Mình nhớ là 30% cho các năm trước. còn năm này thì không biết nữa, nghe đâu TT17 có thay đổi gì đó về mức đóng BHXH, ai đọc rùi xin chỉ giáo.
 
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
.......
Tuy nhiên, auditor của khách hàng yêu cầu chúng tôi phải trả thêm các khoản phép năm, tiền tàu xe ...vv, tổng cộng là 29%. Xin hỏi như vậy có đúng không ? Nếu đúng thì xem quy định ở văn bản pháp lý nào.

Mong các anh chị hổ trợ tư vấn. Xin cám ơn
Mình được may mắn như bạn - mình sẽ nhờ auditor cung cấp văn bản cho luôn rồi. Vì họ nói là có cơ sở thì họ sẽ cung cấp được cho bạn

Thông tư số: 17 /2009/TT-BLĐTBXH ngày 26 tháng 5 năm 2009 của BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI Sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22 tháng 9 năm 2003 hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động

Thông tư số: 17 /2009/TT-BLĐTBXH ngày 26 tháng 5 năm 2009
Điều 1. Sửa đổi khoản 2, mục II, Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH như sau:
“2. Hợp đồng lao động giao kết với người đang hưởng lương hưu hàng tháng và người làm việc có thời hạn dưới 03 tháng thì ngoài phần tiền lương theo công việc, người lao động còn được người sử dụng lao động thanh toán khoản tiền tính theo tỷ lệ phần trăm (%) so với tiền lương theo hợp đồng lao động, gồm:
a) Bảo hiểm xã hội: từ ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành đến tháng 12 năm 2009 là 15%; từ tháng 01 năm 2010 đến tháng 12 năm 2011 là 16%; từ tháng 01 năm 2012 đến tháng 12 năm 2013 là 17%; từ tháng 01 năm 2014 trở đi là 18%.
b) Bảo hiểm y tế 2%. Khi Chính phủ quy định tăng mức đóng bảo hiểm y tế đối với người sử dụng lao động thì thực hiện theo quy định của Chính phủ.
c) Nghỉ hàng năm 4%.
d) Tiền tàu xe đi lại khi nghỉ hàng năm do hai bên thoả thuận trong hợp đồng lao động.
Bạn tự cộng lại sẽ biết.

Mức BHYT sẽ thay đổi nữa.

Bye. Good luck
 
T

thinhkl1

Sơ cấp
6/9/06
9
1
3
Hà Nội
Năm 2014 với Bộ luật Lao động năm 2012 và Thông tư 30/2013 thay thế thông tư 17/2009 thì không còn khoản này nữa rồi
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều