Thuế TNCN cho người nước ngoài

• Thread starter hongpro
  • Ngày gửi
H

hongpro

Guest
21/8/09
18
0
0
36
thai binh
chào các bác em muốn hỏi tí? thuế tncn tính cho ngưòi nước ngoài cư trú tại Vn tính như thế nào nhỉ? nó khác gì với người không cư trú? và mức luơng bảo nhiêu thì họ phải đóng thuế tncn ạ? tối thiể bao nhiêu trở lên

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
chào các bác em muốn hỏi tí? thuế tncn tính cho ngưòi nước ngoài cư trú tại Vn tính như thế nào nhỉ? nó khác gì với người không cư trú? và mức luơng bảo nhiêu thì họ phải đóng thuế tncn ạ? tối thiể bao nhiêu trở lên

luật thuế TNCN áp dụng từ ngày 1/1/2009 không phân biệt người VN hay người nước ngoài bạn nhé, mà chỉ phân biệt là cá nhân cư trú và không cư trú thôi.
Người nước ngoài mà thuộc diện cư trú thì tính thuế như bình thường giống người VN, vẫn giảm trừ gia cảnh... và còn một số điểm khác nữa được nêu trong TT 62 như:
Điều 1. Bổ sung vào khoản 2, mục II, phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

1. Bổ sung vào tiết 2.1.5 các khoản thu nhập không tính vào thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công của cá nhân cư trú như sau:

a) Khoản trợ cấp chuyển vùng một lần đối với người nước ngoài đến cư trú tại Việt Nam. Mức trợ cấp được tính trừ căn cứ trên hợp đồng lao động hoặc thoả thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động.

b) Khoản tiền mua vé máy bay khứ hồi do đơn vị sử dụng lao động chi trả hộ (hoặc thanh toán) cho người lao động là người nước ngoài về phép mỗi năm một lần. Căn cứ để xác định là hợp đồng lao động và giá ghi trên vé máy bay từ Việt Nam đến quốc gia người nước ngoài mang quốc tịch hoặc quốc gia gia đình người nước ngoài sinh sống và ngược lại.

c) Khoản tiền học phí cho con của người nước ngoài học tại Việt Nam theo bậc học phổ thông do đơn vị sử dụng lao động chi trả hộ căn cứ vào hợp đồng lao động và chứng từ nộp tiền học.

H

hongpro

Guest
21/8/09
18
0
0
36
thai binh
thuế thu nhập cá nhân cho ngưòi nước ngoài

Vâng em cám ơn, thế nhưng khoản thu nhập chịu thuế của họ là tổng thu nhập ở cả việt nam và nứoc ngaòi đúng không a.? và ngưòi nứoc ngoài ko cư trú ở vn thì chịu mức thuế suất như thế nào? bao nhiêu tiền thì phải đóng tncn

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Vâng em cám ơn, thế nhưng khoản thu nhập chịu thuế của họ là tổng thu nhập ở cả việt nam và nứoc ngaòi đúng không a.? và ngưòi nứoc ngoài ko cư trú ở vn thì chịu mức thuế suất như thế nào? bao nhiêu tiền thì phải đóng tncn

em xem người nước ngoài đó ở nước nào, có nằm trong nhưng nước mà VN mình ký hiệp định tránh đánh thuế 2 lần hay không?
còn người nước ngoài mà thuộc diện không cư trú ở VN thì mỗi lần trả thu nhập >500.000d em phải khấu trừ lại 10% để nộp thuế
thân

H

hongpro

Guest
21/8/09
18
0
0
36
thai binh
thuế tncn cho người nước ngoài và mẫu biểu kê khai

cám ơn các ah chị đã tư vấn cho e, tuy nhiên e mún hỏi thêm, đối với người nước ngoài cư trú tại vn thì tính thuế trên phần thu nhập ở vn và nước ngoài, và mức tn phai đóng thuế là 5 tr đồng trở lên ạ? hay là chỉ tính trên phần thu nhập ở vn, đối với ngưọi nước ngoài ko cư trú tại vn thì chỉ tính trên 500k là pahỉ nộp 10% ạ? công ty e có cả 2 truờng hợp này? e có thể đọc ở đâu để hiểu hết về 2 nộ dung này? e cũng tham khảo thông tư 84 và 62 nhưng ko rõ lắm

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cám ơn các ah chị đã tư vấn cho e, tuy nhiên e mún hỏi thêm, đối với người nước ngoài cư trú tại vn thì tính thuế trên phần thu nhập ở vn và nước ngoài, và mức tn phai đóng thuế là 5 tr đồng trở lên ạ? hay là chỉ tính trên phần thu nhập ở vn, đối với ngưọi nước ngoài ko cư trú tại vn thì chỉ tính trên 500k là pahỉ nộp 10% ạ? công ty e có cả 2 truờng hợp này? e có thể đọc ở đâu để hiểu hết về 2 nộ dung này? e cũng tham khảo thông tư 84 và 62 nhưng ko rõ lắm
- Thuế TNCN chỉ phân biệt cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú bạn ạ, mà cá nhân không cư trú trường hợp có thu nhập từ tiền lương. tiền công tôi xin trích TT84 để bạn xem thế nào nhé:
1. Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công nhân (x) với thuế suất 20%.
2. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công là tổng số tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập có tính chất tiền lương, tiền công mà cá nhân không cư trú nhận được bằng tiền và không bằng tiền do thực hiện công việc tại Việt Nam không phân biệt nơi trả thu nhập.
Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định như đối với thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công của cá nhân cư trú theo hướng dẫn tại khoản 2 mục I phần B Thông tư này(TT84).

H

hongpro

Guest
21/8/09
18
0
0
36
thai binh
Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công nhân (x) với thuế suất 20%. hay là mỗi lần chi trả tiền lương mà lớn hơn 500k thì phải trích ra 10% nộp thuế tncn? cái nào đúng à" mà nếu sếp e là ngưòi HQ thì có năm trong quốc giá ko đánh thuế trùng ko? và ct e thành lập từ năm ngoái chưa ps doanh thu, sếp e lại là nhân viên của công ty khác ở nưốc ngoài nữa? vậy e phải tính thuế tncn cho sếp e như thế nào ? nếu mức lương của sếp e ở việt nam dưới 5 tr thì có đóng thuế ko? hay là tiền thu nhập đó phải tính cả tiền lương của sếp e ở công ty khác ở nước ngoài rồi nhân với thuế suất

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công nhân (x) với thuế suất 20%. hay là mỗi lần chi trả tiền lương mà lớn hơn 500k thì phải trích ra 10% nộp thuế tncn? cái nào đúng à" mà nếu sếp e là ngưòi HQ thì có năm trong quốc giá ko đánh thuế trùng ko? và ct e thành lập từ năm ngoái chưa ps doanh thu, sếp e lại là nhân viên của công ty khác ở nưốc ngoài nữa? vậy e phải tính thuế tncn cho sếp e như thế nào ? nếu mức lương của sếp e ở việt nam dưới 5 tr thì có đóng thuế ko? hay là tiền thu nhập đó phải tính cả tiền lương của sếp e ở công ty khác ở nước ngoài rồi nhân với thuế suất
- Theo TT 84 thì:2. Đối với cá nhân không cư trú:
Kỳ tính thuế đối với cá nhân không cư trú được tính theo từng lần phát sinh thu nhập áp dụng đối với tất cả thu nhập chịu thuế.
Trường hợp cá nhân kinh doanh không cư trú có địa điểm kinh doanh cố định như cửa hàng, quầy hàng thì kỳ tính thuế áp dụng như đối với cá nhân cư trú có thu nhập từ kinh doanh.
nên bạn đừng xét đến 500k làm gì
- Bạn nên xác định xem sếp của bạn là cư trú hay không cư trú nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA