cách kê khai giảm thuế GTGT đầu vào

• Thread starter doanthingoctran
  • Ngày gửi
D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
cả nhà ơi cho em hỏi tí!
Cty em nhập hàng ngày 30/9 có thuế suất là 10%, nhưng đến ngày 5/10 thì cty bán điều chỉnh hoá đơn ngày 30/9 thuế suất chỉ còn 5% thôi (vì được giảm 50%) vây em phại kê khai tời hoá đơn ngày 30/9 và hoá đơn ngày 5/10 như thế nào đây? cả nhà giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le chuyen

Sơ cấp
8/9/09
30
0
6
ha noi
:dance2:vậy là 2 háo đơn a` hay là một hóa đơn vậy bạn,nếu 1 hóa đơn thì bạn cứ kê khai theo cái người bán đã đièu chỉnh cho mình

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
cả nhà ơi cho em hỏi tí!
Cty em nhập hàng ngày 30/9 có thuế suất là 10%, nhưng đến ngày 5/10 thì cty bán điều chỉnh hoá đơn ngày 30/9 thuế suất chỉ còn 5% thôi (vì được giảm 50%) vây em phại kê khai tời hoá đơn ngày 30/9 và hoá đơn ngày 5/10 như thế nào đây? cả nhà giúp em với

Kêu bên bán làm cái biên bản huỷ hoá đơn tháng 9, trả lại cái hoá đơn đấy không kê nữa. Kê cái tháng 10 vào báo cáo tháng 10 thôi

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Hoá đơn 30/9 vẫn kê khai bình thường vào tháng 9. Hoá đơn 5/10 điều chỉnh giảm thuế sẽ có kèm 1 biên bản làm việc và kê khai trong tháng 10 nhưng trên bảng kê đầu vào phải ghi số âm (). Mà tháng 9 đã kê khai đâu đã cuống lên vậy.

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Khi kê khai thuế GTGT tháng 10, bạn cần kê khai bổ sung điều chỉnh
Giảm số tiền trên tờ khai tháng 9, tăng số tiền trên tờ khai tháng 10

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
cả nhà ơi cho em hỏi tí!

Nếu bên bán không hủy hóa đơn mà xuất thêm một cái hóa đơn để điều chỉnh thì bạn kê khai bình thường (hóa đơn tháng nào khai cho tháng đó), còn nếu người ta có biên bản hủy hđ tháng 9 thì bạn kê khai theo hóa đơn tháng 10 trong tháng 10, còn nếu người ta làm biên bản điều chỉnh thì bạn kê khai theo số điều chỉnh, cái này mới chưa có phải là đã kê khai báo cáo rồi nên đâu cần xử lý gì nhiều!

D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
em cám ơn các bác đã chỉ giúp, bên bán làm biên bản điều chỉnh và xuất thêm cái hoá đơn điều chỉnh chứ họ không chịu huỷ hoá đơn tháng 9

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
em cám ơn các bác đã chỉ giúp, bên bán làm biên bản điều chỉnh và xuất thêm cái hoá đơn điều chỉnh chứ họ không chịu huỷ hoá đơn tháng 9
Đã làm BB điều chỉnh rồi sao còn xuất lại nữa là sao bạn? họ làm khó hiểu quá ha:wall:

D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
Đã làm BB điều chỉnh rồi sao còn xuất lại nữa là sao bạn? họ làm khó hiểu quá ha:wall:

em cũng không biết nữa, họ vừa làm biên bản điều chỉnh vừa xuất hoá đơn nên em cũng không biết làm sao nữa

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Họ làm vậy là đúng đấy bạn ạ. Thông tư 129 có hướng dẫn trường hợp này như sau:

Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh.

Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.

Vậy trong trường hợp này không kê khai hóa đơn điều chỉnh mà hóa đơn này chỉ để làm căn cứ điều chỉnh số chênh lệch mà thôi.

D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
Họ làm vậy là đúng đấy bạn ạ. Thông tư 129 có hướng dẫn trường hợp này như sau:

Vậy trong trường hợp này không kê khai hóa đơn điều chỉnh mà hóa đơn này chỉ để làm căn cứ điều chỉnh số chênh lệch mà thôi.

em cám ơn bán nhiều lắm, vậy hoá đơn tháng 9 em chỉ kê khai thuế 5% thôi phải không bác!

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Họ làm vậy là đúng đấy bạn ạ. Thông tư 129 có hướng dẫn trường hợp này!

Theo duonghiep thì kê khai theo số hóa đơn trong tháng 9 nhưng số tiền thì phải đúng thực tế đúng không? Trường hợp này khách hàng làm điều chỉnh trong thời gian mình chưa nộp báo cáo tháng 9 nên mới có thể làm vậy!
Tôi thì nghĩ nếu ó bên bản điều chỉnh và có xuất hóa đơn điều chỉnh, thì hóa đơn tháng 9 mình vẫn kê khai bình thường, sang tháng 10 căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh mình kê khai giảm bằng cách ghi số âm số trong bảng kê đầu vào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA