Hỏi về thuế GTGT đầu vào

• Thread starter ngohaivan
  • Ngày gửi
N

ngohaivan

Guest
2/4/09
9
0
0
42
haiphong
Mình muốn hỏi một điều này, công ty bạn mình làm có chị kế toán sơ suất quên không kê khai thuế GTGT đầu vào với một hoá đơn từ tháng 5, mình được biết thì theo luật thuế GTGT 2008 thì chứng từ thuế GTGT đầu vào được khai bổ sung tối đa là 6 tháng. Mình có bảo chị ấy vẫn được kê khai bổ sung vào kỳ thuế tháng 9, điều đó có được không nhỉ, có thủ tục gì liên quan không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mình muốn hỏi một điều này, công ty bạn mình làm có chị kế toán sơ suất quên không kê khai thuế GTGT đầu vào với một hoá đơn từ tháng 5, mình được biết thì theo luật thuế GTGT 2008 thì chứng từ thuế GTGT đầu vào được khai bổ sung tối đa là 6 tháng. Mình có bảo chị ấy vẫn được kê khai bổ sung vào kỳ thuế tháng 9, điều đó có được không nhỉ, có thủ tục gì liên quan không?

Kê khai bình thường bạn ah.

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Bạn đọc TT 129 nhé:
c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.
Ví dụ 19: Cơ sở kinh doanh A có 01 hoá đơn GTGT mua vào lập ngày 10/2/2009. Trong kỳ kê khai thuế tháng 2/2009, kế toán của cơ sở kinh doanh bỏ sót không kê khai hoá đơn này thì cơ sở kinh doanh A được kê khai và khấu trừ bổ sung tối đa là kỳ kê khai tháng 7/2009.

Theo đó, hóa đơn tháng 5 bạn vẫn được kê khai khấu trừ bình thường trong tháng 9

N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Hoá đơn bán hàng thông thường không cần phải kê khai bạn ạ. Thực tế mình đang làm tại công ty xây lắp cũng không kê khai các hoá đơn loại này. Mình chỉ lưu giữ các hoá đơn đó vào tập chứng từ để xuất trình khi cần thiết thôi. Bạn có thể tìm hiểu vấn đề nay thông qua phòng tuyên truyền hỗ trợ của cục thuế Hà Nội hoặc tham khảo Luật thuế GTGT, thông tư 129 bạn nhé.

L

loinhovaodoi85

Guest
27/4/09
7
0
1
TP.HCM
nhu cac bac da trả lời đó, bạn vẫn kê khai bình thường trong kỳ thuế T9 ko cần bất kỳ thủ tục gì khác

L

Luc van

Guest

Bạn nói chị ấy cứ nó lên! Thế nhá
Thân1:015:

L

Luc van

Guest
Hoá đơn bán hàng thông thường không cần phải kê khai bạn ạ. Thực tế mình đang làm tại công ty xây lắp cũng không kê khai các hoá đơn loại này. Mình chỉ lưu giữ các hoá đơn đó vào tập chứng từ để xuất trình khi cần thiết thôi. Bạn có thể tìm hiểu vấn đề nay thông qua phòng tuyên truyền hỗ trợ của cục thuế Hà Nội hoặc tham khảo Luật thuế GTGT, thông tư 129 bạn nhé.

Sao kỳ vậy???
Minh vẫn phải kê khai vào mục 2- HHDV dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT chứ!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Sao kỳ vậy???
Minh vẫn phải kê khai vào mục 2- HHDV dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT chứ!
HĐ thông thường ko có khấu trừ thuế VAT được,nên chỉ cần hạch toán và cho vào chi phí thuế TNDN.:015:

N

ngohaivan

Guest
2/4/09
9
0
0
42
haiphong
Mình muốn hỏi một chút: Công ty mình tháng 8 có hợp đồng cho thuê thiết bị. Theo đó, công nhân của công ty mình phải sang công ty kia để giám sát, hướng dẫn và cùng vận hành thiết bị. Đầu tháng 9 thì xong hợp đồng. Chi phí lương mình đã phân bổ trong tháng 8 và tháng 9. Tháng 11 thì công ty mình mới xé hoá đơn. Tháng 10 mình tính thêm chi phí bồi dưỡng ăn ca và chi phí thuê trong xe cho CN đi làm xa thì có được cho vào chi phí hợp lý không, cụ thể được chi tối đa là bao nhiêu và cần có các chứng từ gì ( Vì chủ yếu là ăn quán bình dân và nhà dân trông xe thì làm gì có hoá đơn )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA