Định mức tiêu hao nguyên vật liệu

• Thread starter YenHP
  • Ngày gửi
Y

YenHP

Guest
21/11/07
28
0
1
43
Tp. Ho Chí Minh
Các anh chị làm ơn cho em hỏi : Công ty em chuyên cho thuê cây cảnh. Cty em mua 100 cay x 120.000 = 12.000.000 đồng để cho thuê. Vậy em phân bổ chi phí 12 tr trong bao lâu và em có cần nộp bảng định mức tiêu hao nguyên vật liệu không?. Ngoài ra công ty em còn làm vườn cho các biệt thự nhưng mỗi kiểu vườn có chi phí khác nhau nên không biết định mức nguyên vật liệu vậy em có cần đăng ký định mức cho hoạt động làm vườn không?
Em cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Các anh chị làm ơn cho em hỏi : Công ty em chuyên cho thuê cây cảnh. Cty em mua 100 cay x 120.000 = 12.000.000 đồng để cho thuê. Vậy em phân bổ chi phí 12 tr trong bao lâu và em có cần nộp bảng định mức tiêu hao nguyên vật liệu không?. Ngoài ra công ty em còn làm vườn cho các biệt thự nhưng mỗi kiểu vườn có chi phí khác nhau nên không biết định mức nguyên vật liệu vậy em có cần đăng ký định mức cho hoạt động làm vườn không?
Em cám ơn nhiều

Tôi nghĩ cty bạn mua cây cảnh về cho thuê lại, thì làm gì có sản xuất mà làm định mức NVL, với lại cty bạn chăm sóc vườn thì chỉ bỏ nhân công là chính,với mỗi kiểu vườn có những loại cây khác nhau, bạn làm định mức thế nào được

Định mức NVL cũng từng cty mà đăng ký, đâu nhất thiết cứ có cty là có định mức!
Thân!

L

le chuyen

Sơ cấp
8/9/09
30
0
6
ha noi
bạn chỉ cần tính khấu hao công cụ dụng cụ thôi

A

Angel2009

Guest
Gửi bạn YenHP,

Công ty bạn là công ty làm thương mại và dịch vụ, không phải sản xuất, chỉ mua cây về và cho các công ty khác thuê lại nên không cần phải đăng ký định mức tiêu hao nguyên vật liệu vì công ty bạn đâu có nguyên vật liệu đê tiêu hao. Số tiền bỏ ra mua cây về bạn nên hạch toán phân bổ vào giá vốn hàng bán để hạch toán lỗ, lãi.
Còn nghiệp vụ làm vườn cho các biệt thự là kinh doanh dịch vụ cũng không cần định mức gì cả, chỉ có chi phí nhân công, chi phí phân bón, ... thôi. Các chi phí này căn cứ vào hợp đồng dịch vụ, căn cứ vào bảng lương,... để hạch toán chi phí.

Chúc bạn thành công.

C

chouchou

Sơ cấp
21/2/09
8
0
1
binh duong
Đúng đó bạn, ban không cần phải lập định mức tiều hao nvl dau!

K

kc2002

Guest
9/9/09
6
0
1
41
vung tau
định mức nguyên vật liệu

Mình làm bên công ty san lắp mặt bằng, có ai làm cùng nhành không? cho mình hỏi, các bạn xây dựng định mức nguyên vật liệu như thế nào vậy?có thể gửi lên cho mình tham khảo với

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình làm bên công ty san lắp mặt bằng, có ai làm cùng nhành không? cho mình hỏi, các bạn xây dựng định mức nguyên vật liệu như thế nào vậy?có thể gửi lên cho mình tham khảo với

Bạn làm bên san lắp mặt bằng, có liên quan đến chi phí máy thi công, bạn xem cái này có giúp ích gì được không.

Bảng thông số phục vụ xây dựng giá ca máy và thiết bị thi công.
(Ban hành theo Thông tư số: 06/2005/TT-BXD ngày 15/4/2005 của Bộ Xây dựng)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA