Giúp em copy file khi đóng 1 file xls

• Thread starter hoang1976
  • Ngày gửi
H

hoang1976

Guest
29/3/05
34
0
0
48
Hanoi
Xin chào,

Các bác giúp em hoặc gợi ý giúp em với nhé.

Có cách nào để khi đóng một file xls (file1) thì nó tự động làm cho mình 2 việc là

1 - Xoá toàn bộ nội dung file 1.xls (chỉ xoá nội dung thôi)
2 - Tạo một file mới file 2.xls (or txt, mdb.... cung duoc) trong C:\Luu\file2.xls

Cảm ơn các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
hoang1976 nói:
Xin chào,

Các bác giúp em hoặc gợi ý giúp em với nhé.

Có cách nào để khi đóng một file xls (file1) thì nó tự động làm cho mình 2 việc là

1 - Xoá toàn bộ nội dung file 1.xls (chỉ xoá nội dung thôi)
2 - Tạo một file mới file 2.xls (or txt, mdb.... cung duoc) trong C:\Luu\file2.xls

Cảm ơn các bác.
Sao mà lại rắc rối thế nhỉ???
_Nếu bạn không rành về VBA thì bạn record macro để Save as sau đó xóa nội dung của file củ. Thế là bạn có thể sử dụng.
_Nếu bạn rành về VBA thì khỏi nói rồi!
Thân,
Lê Văn Duyệt

H

hoang1976

Guest
29/3/05
34
0
0
48
Hanoi
Úi, anh LeVaDuyet ơi,

Giữa 2 cái nếu của anh Duyệt thì em tự nhận mình ở giữa.

Trong AC thì em làm được điều này, còn trong Excel thì giờ em mới học hỏi này.

Nếu mà làm theo cách 1 của anh là save as thì nói làm cái gì nữa và nếu chỉ là một copy 1 file thì em cũng không hỏi như thế.

Hàng ngày em phải nhận một file excel, sau đó xử lý một tí, rồi gửi file đó cho các bộ phận khác nhau trong mạng LAN, còn lại là gửi file đó bằng Email.

Nếu làm file save as thì.. nếu gửi cho 10 máy em phải tìm đường dẫn của 10 máy và save as thì rất mất thời gian, chưa nói đến trường hợp các máy này còn share $ hoặc share password... (mà thời gian là vàng đấy anh ạ)

Thực ra em còn định làm vài việc khác với cái file excel này nữa cơ, nhưng mà em hỏi anh cách copy trước rồi về tự mò thêm đã.

Anh cứ coi như em biết VAB và hướng dẫn em với nhé, 1 click của anh là tiết kiệm cho em ối thời gian đấy.

Cảm ơn anh.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
hoang1976 nói:
Úi, anh LeVaDuyet ơi,
Hàng ngày em phải nhận một file excel, sau đó xử lý một tí, rồi gửi file đó cho các bộ phận khác nhau trong mạng LAN, còn lại là gửi file đó bằng Email.

Nếu làm file save as thì.. nếu gửi cho 10 máy em phải tìm đường dẫn của 10 máy và save as thì rất mất thời gian, chưa nói đến trường hợp các máy này còn share $ hoặc share password... (mà thời gian là vàng đấy anh ạ)
Cảm ơn anh.
Chào bạn hoang1976,
Sao lại lấy nick rõ thế!!!???
Với công việc của bạn tôi nghĩ nên thao tác với file text.
Từ file Excel bạn xử lý để có một định dạng nhất định, rồi viết một thủ tục để xuất ra file text. Bạn cũng có thể viết ngược lại, tức là từ một file text lại về file Excel !
Tôi xin upload các file để bạn tham khảo.
Chúc bạn khỏe.
Lê Văn Duyệt

Đính kèm

• Tonghop.zip
    114.8 KB · Lượt xem: 161
H

hoang1976

Guest
29/3/05
34
0
0
48
Hanoi
Chào anh Lê Văn Duyệt.

Nick của em ạ? anh ơi, diễn đàn này không giống các diễn đàn khác, em có một tá 13 nick đẹp, bán 1 nick cũng thu được số tiền lớn hơn số điện thoại 0919999999...

Vào đây là để học hỏi, có học viên nào giấu tên với giảng viên của mình đâu :lol: (úi, nói điêu trẹo cả mồm...)

Em đã lấy file data của anh rồi, em sẽ thử theo các cách của anh, cách nào cũng được miễn là chính xác và nhanh hơn là ok rồi.

Anh ạ, ngày nay thời gian là vàng, phải tranh thủ để có thể sớm về nhà với vợ...ông hàng xóm và con mình là được ru`i.... :biggrin: Chẹp, nhắc đến lại muốn về nhà, nhớ quá đi thôi...

Cảm ơn anh nhiều.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
To: Hoang1976,
Đây là đường link rất hay về làm việc với file text.
http://www.cpearson.com/excel/imptext.htm
Em cứ vào trang tìm kiếm Google với từ tìm kiếm là: "text file, VBA" là sẽ tìm thấy nhiều đường link lắm.
Chúc em thành công.
Lê Văn Duỵêt

K

KKBS

Guest
23/2/05
53
0
0
51
HCM
Thời gian của Hoang1976 là vàng, vậy nếu làm được rồi thì ít ra cũng cà phê hay gì đó cho Mr. Duyệt chứ bạn nghĩ thời gian của Mr. Duyệt là gì chứ :)

Tại sao không share thư mục chứa tập tin của mình rồi đưa cái link cho những ai cần file vào lấy ???

KKBS.

H

hoang1976

Guest
29/3/05
34
0
0
48
Hanoi
To: Anh KKBS và Anh Lê Văn Duyệt.

Đúng là em có nói thời gian là vàng, nhưng em có nói vàng là quý nhất đâu.
Vàng cũng có nhiều loại vàng: vàng 98, vàng 9,999 vàng tây, vàng ta.. còn có cả.. vàng giấy ấy chứ...

Theo em còn có một thứ quý hơn vàng (tất nhiên là số lượng vàng này nhỏ nhỏ thôi, chứ số lượng lớn thì em cũng..không giám chắc) đó chính là TẤM LÒNG đó các anh ạ, không phải ai cũng có một tấm lòng đúng nghĩa đâu, một tấm lòng mà trong đó chỉ có sự say mê và không vụ lợi (Lợi nhỏ) hi hi.

Lại nói về thời gian của anh Duyệt? Em không nghĩ mà em thấy, thấy thời gian của anh Duyệt trên Quantrimang, trên Echip..... và nhất là trên WKT...

Càfê ư? không phải em không có lòng, mà chỉ tại anh Duyệt không đề Nơi cư trú thôi. Giả sử anh Duyệt sống ở HCM mà em mời anh ấy đi uống cafe thì... hi hi.

Em cũng chẳng biết như thế nào thì đủ để "thành công", em chỉ biết rằng em có một cái nhìn mới vể Excel và em sẽ rành thời gian hơn để tìm hiểu về nó, nhân tiện tìm hiểu thêm về mấy cô nàng trong WKT, chắc trong lĩnh vực này các bác phải học hỏi ở em thui he he..:biggrin:

Cảm ơn các anh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA