Tờ khai thuế GTGT

• Thread starter nganLD
  • Ngày gửi
N

nganLD

Sơ cấp
Ai ơi giúp mình với! tháng 7 đầu vào phần thuế GTGT của mình kê khai bị thừa ( Thực tế trên chứng từ chỉ là 3000 thôi nhưng mình đã kê lên tới 3500. Vậy là thừa 500). Mình đã vào Tờ giải trình khai bổ sung và vào phần "II.chỉ tiêu điều chỉnh giảm"- chỉ tiêu "23 Tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này" rồi. Nhưng trên tờ khai thuế GTGT mình không điền được vào chỉ tiêu điều chỉnh giảm. Mọi người giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
bạn đã chọn và làm thêm phụ lục 01-3/GTGT chưa?

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
làm mẫu 01/KHBS nhưng đồng thời phải chọn thêm phụ lục 01-3/GTGT nữa thì phần điều chỉnh tăng giảm mới điền được ở tờ khai đó bạn ạ, bạn thử làm thử nhé.

N

nganLD

Sơ cấp
Mình vào mẫu 01/KHBS rồi vào mục điều chỉnh giảm, vào chỉ tiêu 23 rồi. và trên tờ khai 01/GTGT không vào được mục điều chỉnh giảm đầu vào. Mình vào thử mục điều chỉnh tăng ở mẫu 01/KHBS và vào chỉ tiêu 23, và mình vào mẫu 01/GTGT thì điền được mục diều chỉnh tăng đầu vào. nhưng mình cứ băn khoăn là giảm đầu vào mà không điều chỉnh được đầu vào, mà phải điều chỉnh tăng đầu ra?

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
giảm thì điều chỉnh phần giảm trong PL01-3, còn mẫu 01/KHBS là phần ngoài mà

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
áôC người chỉ dẫn cho mình là muốn điều chỉnh giảm đầu vào thì phải vào điều chỉnh tăng đầu ra. Mình băn khoăn không biết làm thế nào?

mình làm thử vẫn làm được mà,bây giờ bạn xác định lại xem giảm hay là tăng, đầu ra hay đầu vào cần điều chỉnh số thuế là bao nhiêu làm từ từ, đọc cho kỹ các chỉ tiêu.bạn làm lại thử xem nào.

N

nganLD

Sơ cấp
Do mình sơ xuất bị thừa thuế đầu vào. Bây giờ mình phải điều chỉnh giảm thuế đầu vào.
Bước 1: Vào mẫu 01-03/GTGT vào chỉ tiêu điều chỉnh giảm, rồi quay ra mẫu 01/GTGT. Phần mềm yêu cầu mình điền vào chỉ tiêu 37. Nhưng chỉ tiêu 37 là điều chỉnh giảm đầu ra chứ không phải điều chỉnh giảm đầu vào?
Bước 2: Vào mẫu 01/KHBS. Vào mục II. rồi vào chỉ tiêu 23Tổng số thuế GTGT được khấu trừ kỳ này, rồi điền vào chỉ tiêu điều chỉnh giảm.
Mình băn khoăn bước 1 là tại sao không điền được vào chỉ tiêu 21 điều chỉnh giảm thuế đầu vào?
Giúp mình với nhé!

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Hix
Mình cũng gặp trường hợp tương tự như bạn, và cũng đi vào bế tắc, nhưng mình giúp bạn hiểu lại một số vấn đề sau:
1. Thế này nhé,Trường hợp của bạn là điều chỉnh số thuế GTGT đầu vào, bạn phải điều chỉnh chỉ tiêu 18-19-20-21 chứ ko phải 34-35-36-37 đâu nhé
2. Phụ lục 01-3/GTGT, ở phần số thuế GTGT điều chỉnh tăng, số thuế GTGT điều chỉnh giảm: Bạn phải hiểu số GTGT ở đây là thuế GTGT phải nộp
Nếu bạn muốn giảm GTGT đầu vào, tức là kết quả sẽ làm tăng GTGT phải nộp đúng ko nào? Như vậy bạn phải làm điều chỉnh tăng mới đúng chứ. Bạn ko nên loạn cả nên vì thuế GTGT đầu vào hay đầu ra, mà bạn phải hiểu được bản chất của việc điều chỉnh
3. Nếu điều chỉnh trên phụ lục 01-3/GTGT thì đồng thời điều phải chỉnh trên chỉ tiêu 35-37 của tờ khai. Cái này khó hiểu vì nếu điều chỉnh GTGT đầu vào thì làm sao? Mình nghĩ đây là lỗi của phần mềm, hoặc thiếu sót gì đó
4. Là bế tắc của mình, các chỉ tiêu 18-19-20-21 tạm thời ko ghi vào được, mình hỏi bên thuế thì họ bảo rằng tạm thời chưa phải ghi vào chỉ tiêu này
Vậy trường hợp cần điều chỉnh như bạn nganLD và rất nhiều bạn nữa, trong đó có mình thì phải làm sao? Ai cũng có lúc phạm sai lầm chứ, mình cũng từng khai thuế GTGT đầu vào có sai sót, ko điều chỉnh được trên tờ khai. Dở khóc dở cười
Trước đây, mình phải làm lại tờ khai khác. Nhưng trường hợp của mình là phát hiện luôn trong tháng. Nếu ai đó mãi tới tháng 10 mới thấy sai sót từ tháng 2 thì phải điều chỉnh ra sao? Viết tay trên tờ khai à?