Hỏi về thuế suất thuế GTGT

• Thread starter muabuonphovang
  • Ngày gửi
M

muabuonphovang

Guest
17/6/09
10
0
0
34
ha nam
Công ty em la công ty nhỏ 1 năm nay được giam thuế xuất chỉ còn 5% hon 1 năm nay em van xuat hoa don ban ra la 5%. Gần đay vì phải trả lại hang cho công ty khác do ko bán hết hoa đơn họ xuất cho em là 10% họ ko chấp nhận em xuất lại cho họ 5%. Họ bảo là nhũng hàng hoá nào nhập vào thuế 10% thì khi xuát ra phải xuất 10% ah.Co ai biết giải thích cho em với.Đầu vào nhà em toàn 10% mà thế thì khi xuất ra phải xuất 10% hết ah hay thế nào
Rất mong các chị giải thích giúp em với ah. Em đang học việc nên

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Công ty em la công ty nhỏ 1 năm nay được giam thuế xuất chỉ còn 5% hon 1 năm nay em van xuat hoa don ban ra la 5%. Gần đay vì phải trả lại hang cho công ty khác do ko bán hết hoa đơn họ xuất cho em là 10% họ ko chấp nhận em xuất lại cho họ 5%. Họ bảo là nhũng hàng hoá nào nhập vào thuế 10% thì khi xuát ra phải xuất 10% ah.Co ai biết giải thích cho em với.Đầu vào nhà em toàn 10% mà thế thì khi xuất ra phải xuất 10% hết ah hay thế nào
Bạn phải xuất theo quy định hiện hành chứ,đâu phải muốn xuất bao nhiêu cũng được.

M

muabuonphovang

Guest
17/6/09
10
0
0
34
ha nam
theo quy dinh hien hanh la nhu the nao ha chi,Chi co the noi ro hon cho em mot chut duoc ko ah.cam on chi nhieu ah

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM

Theo thông tư 13/2009 tại điều 2 có ghi
Lập hóa đơn đối với hàng hóa, dịch vụ giảm thuế GTGT.
Khi lập hoá đơn bán hàng hóa, dịch vụ thuộc diện giảm thuế suất thuế GTGT theo hướng dẫn tại Điều 1 Thông tư này, tại dòng thuế suất thuế GTGT ghi “10% x 50%”; tiền thuế GTGT; tổng số tiền người mua phải thanh toán.
và theo thông tư 129/2008 bạn phải điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào.
2.8. Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán điều chỉnh doanh số bán, số thuế GTGT đầu ra; bên mua điều chỉnh doanh số mua, số thuế GTGT đầu vào.Trường hợp của bạn là trả hàng nếu nhập hàng hóa trước ngày 01/02/2009 thông tư 13/2009 có hiệu lực thì bạn phải xuất trả lại bên bán với thuế suất là 10%. Còn nếu bạn bán cho khách hàng thì vẫn được giảm 50% thuế suất thuế GTGT.
Đó là ý kiến của mình, mong các bạn khác cũng cho ý kiến nhé!

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Đây là xuất hoá đơn trả hàng, kèm theo biên bản. Hoá đơn mua vào thuế suất là bao nhiêu % thì xuất trả hàng thuế cũng bấy nhiêu %.

H

hanguyen4677

Sơ cấp
25/7/09
7
1
1
Da nang
Thuế suất thuế GTGT được quy định cho tùng mặt hàng vì vậy bạn nhập hoá đơn với thuế suất 10% thì bạn phải xuất hoá đơn với thuế suất 10%

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Công ty em la công ty nhỏ 1 năm nay được giam thuế xuất chỉ còn 5% hon 1 năm nay em van xuat hoa don ban ra la 5%. Thuế suất được quy định cho từng mặt hàng chứ đâu phải tại công ty em là công ty nhỏ mà được xuất hoá đơn 5%? Em nên xem lại các hoá đơn mình đã xuất bán xem có đúng thuế suất quy định cho các mặt hàng mình đã bán không?

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Bạn phải giải thích tại sao bên bạn lại được xuất hàng 5% thay vì 10%. Do bên bạ được hưởng ưu đãi trong năm 2009 hay như thế nào thì mọi người mới giúp bạn được
Chữa bệnh thì phải biết nguyên do căn bệnh chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA