Tiền thuê đất làm nhà xưởng

• Thread starter chuthanhhuong
  • Ngày gửi
C

chuthanhhuong

Guest
15/3/05
3
0
0
Cau Giay
Minh muốn hỏi một chút về một việc như sau : Công ty bạn mình thuê đất làm nhà xưởng của một chủ hộ. vậy cần phải làm thủ tục gì để khoản chi phí thuê đất đưọc tính là chi phí hợp lý? Công ty bạn mình phải nộp tiền thuê đất cho cục thuế đúng không?
Các khoản điện, nước, điện thoại...liên quan sẽ phải làm thế nào để các khoản chi phí đó là chi phí hợp lý?
Mình không hiểu lắm nên muốn nhờ các bạn giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn nên tham khảo lại các bài viết vấn đề thuê nhà đất đã đề cập nhiều trong forum.
Muốn để được tính chi phí hợp lý hợp lệ khoản tiền thuê đất này bạn nên ký hợp đồng với chủ hộ. Sau đó chủ hộ sẽ lên CQ thuế nộp thuế để mua hóa đơn cấp cho công ty bạn. Các khoản chi phí khác nên ghi rõ ràng trong hợp đồng thì phần chi phí sẽ được tính cho công ty của bạn.
Thân

P

Pham Duc Nguyen

Guest
13/12/04
21
0
0
Ho Chi Minh City
chuthanhhuong nói:
Minh muốn hỏi một chút về một việc như sau : Công ty bạn mình thuê đất làm nhà xưởng của một chủ hộ. vậy cần phải làm thủ tục gì để khoản chi phí thuê đất đưọc tính là chi phí hợp lý? Công ty bạn mình phải nộp tiền thuê đất cho cục thuế đúng không?
Các khoản điện, nước, điện thoại...liên quan sẽ phải làm thế nào để các khoản chi phí đó là chi phí hợp lý?
Mình không hiểu lắm nên muốn nhờ các bạn giúp.
Trước tiên bạn fải lập hợp đồng thuê lại đất với chủ hộ theo mẫu của Phòng công chứng Nhà nước. Sau đó hợp đồng đó fải đi công chứng nhà nước.
Công chứng xong thì bạn yêu cầu chủ hộ nộp bộ hồ sơ đó cho Cục thuế NN, để Cục thuế cấp hoá đơn cho DN bạn.
Chi phí thuê lại đất chỉ được coi là chi phí hợp lý khi có đầy đủ hợp đồng thuê lại đất có công chứng NN, hoá đơn thuê lại đất.

C

chuthanhhuong

Guest
15/3/05
3
0
0
Cau Giay
Mình cảm ơn Pham Duc Nguyen và MINA. Có gì mình lại hỏi sau nhé.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nếu hợp đồng thuê nhà - đất dưới 6 tháng và có giá trị nhỏ, bạn có thể ra phường chứng nhận hợp đồng hoặc đến thẳng chi cục thuế quận, xin bảng kê khai nộp thuế GTGT tăng không thường xuyên. Cán bộ thuế sẽ hướng dẫn cho bạn mua hóa đơn, nộp một phần thuế (cộng lại cả GTGT và TNDN thường là 12-15%). Bạn có thể hạch toán phần thuế GTGT trên hóa đơn này vào 133. Nội dung trên HĐ ghi rõ tiền điện-nước-điện thoại do cty bạn chịu thì bạn có thể đưa các chi phí trên vào bình thường, nhưng không nên tách thuế ra mà hạch toán thẳng vào CF.
Đối với HĐ có giá trị tương đối lớn và thời gian trên 6 tháng, bạn phải ra phòng công chứng xác nhận HĐ và đem hợp đồng này lên chi cục thuế để xin cấp MST cho cá thể-hộ cá thể có thu nhập thường xuyên! Cán bộ thuế sẽ hướng dẫn bạn làm thủ tục đóng thuế và sẽ bán cho chủ nhà một cuốn hóa đơn bán hàng. Chủ nhà-đất sẽ có hóa đơn và MST như một cơ sở KD bình thường.

K

kienchitran

Guest
24/3/05
5
0
0
52
Sài Gòn
www.ketoantruong.net
ChuThanhHuong nêu vấn đề này, các ý kiến của anh chị nêu trên là hợp lý, vậy cho mình hỏi nếu cty xây dựng nhà xưởng trên đất thuê hợp pháp như vậy thì phải chuẩn bị như thế nào để hạch toán TSCĐ nhà xưởng ?
Thân

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
kienchitran nói:
ChuThanhHuong nêu vấn đề này, các ý kiến của anh chị nêu trên là hợp lý, vậy cho mình hỏi nếu cty xây dựng nhà xưởng trên đất thuê hợp pháp như vậy thì phải chuẩn bị như thế nào để hạch toán TSCĐ nhà xưởng ?
Thân
Hạch toán như TSCĐ bình thường, với điều kiện phải đầy đủ hồ sơ xây dựng như giấy phép, bản vẽ, quyết toán, hợp đồng, hóa đơn... Được phép khấu hao nhanh theo thời gian thuê đất. Nhớ khi đăng ký TSCĐ và bảng trích KH lên cơ quan thuế kèm theo cái CV xin khấu hao nhanh.
Hạch toán như sau:
- Nếu tự XD (chỉ được phép đối với cty có chức năng XD)
Tập hợp chi phí vào các TK 621, 622, 627, 154 v...v rồi kết chuyển vào 241. Kết thúc lập biên bản nghiệm thu (có GĐ, KTT và thành viên HĐQT) rồi chuyển vào 211
- Nếu thuê ngoài XD phần nhân công, mình mua NVL: Hạch toán tương tự như trên, phần nhân công thuê ngoài HT vào TK 627
- Nếu thuê ngoài XD 100%:
Ký hợp đồng HT Nợ 241/Có 331 theo giá trị trên dự toán
Trả trước/từng phần giá trị HĐ hạch toán Nợ 331/Có 111-112
Quyết toán giá trị công trình, hạch toán tăng/giảm tùy theo HĐ có phát sinh thêm hay không. Chuyển 241 vào 211

K

kienchitran

Guest
24/3/05
5
0
0
52
Sài Gòn
www.ketoantruong.net
Goi Bac Adam KTT!
Bác cần xem lại vấn đề một chút!
Làm thế nào xin giấy phép xây dựng công trình nhà xưởng của mình trên đất thuê của người ta được chứ!
Còn giãi pháp nào hay hơn không?
Thân!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Được chứ, tất cả đều được, chỉ không xin hoàn công để đưa vào sổ đỏ thôi. Tất nhiên giấy phép xây dựng thì do chủ đất viết giấy ủy quyền cho đi xin. Có một số quận bắt buộc chủ đất phải đi xin vì họ sợ - họ ghét trung gian! Khi xây dựng tất nhiên phải có văn bản đồng ý của chủ đất. Cơ quan thuế thì không quan tâm lắm đến giấy phép, nhưng "cẩn tắc vô ưu", thủ sẳn thì hơn.
Nếu thuê đất mà không xây dựng được thì ... chẳng ai dám thuê, xây rồi lỡ nhà nước bắt tháo dỡ thì sao! Thuê đất nông nghiệp, xin chuyển đổi mục đích sử dụng... rồi làm xưởng, còn làm được tuốt nữa là!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA