Ý nghĩa "số dư nợ phát sinh trong kỳ"

• Thread starter quanghoa1368
  • Ngày gửi
Q

quanghoa1368

Sơ cấp
12/5/09
19
0
1
37
Hà Nội
Tình hình là em mới đi làm, hôm trước mang chứng từ đi xin chữ ký, ông PGĐ mới hỏi em là: Thế cháu thử giải thích cho bác nghe "tổng số Nợ phát sinh trong kỳ là gì" và "Có phát sinh trong kỳ" là gì.
Em nói Nợ phát sinh trong kỳ là những khoản làm cho tài sản của đơn vị tăng lên và ngược lại. Ông ý có vẻ ko hài lòng mà em thấy ảo và lo quá.
mọi người giúp em trả lời chi tiêt 2 cái này với...plzzz..t2 đi làm chẳng may ông ý hỏi lại thì chết(em đã search google và tìm trong giáo trình, chế độ mà cũng chưa thấy.hic)

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Tổng dư Nợ phát sinh và tổng dư có phát sinh trên Bảng cân đối phát sinh thật ra chả có ý nghĩa gì cả. Nó chỉ thể hiện về 4 nguyên tắc cân đối kế toán: Tài sản này tăng- tài sản khác giảm, nguồn vốn này tăng - nguồn vốn khác giảm...... Không thể nhìn vào tổng số phát sinh Nợ Có trong kỳ để phân tích chi tiết bản chất hoạt động kinh doanh được. Đơn giản nó là con số để kế toán kiểm tra đối chiếu sự cân đối khi hạch toán Nợ Có. Tuy nhiên có vẻ dễ hiểu là số phát sinh lớn thì có vẻ doanh nghiệp hoạt động kinh doanh có quy mô lớn.

Q

quanghoa1368

Sơ cấp
12/5/09
19
0
1
37
Hà Nội
thanks bác. nhưng bác nói hộ em bít cái ý nghĩa và bản chất của 2 cái chỉ tiêu này được ko

H

hanguyen4677

Sơ cấp
25/7/09
7
1
1
Da nang
Tình hình là em mới đi làm, hôm trước mang chứng từ đi xin chữ ký, ông PGĐ mới hỏi em là: Thế cháu thử giải thích cho bác nghe "tổng số Nợ phát sinh trong kỳ là gì" và "Có phát sinh tron

Bác ấy hỏi vậy có lẽ bác ấy đọc chứng từ ngân hàng gửi cho DN. "Tổng số Nợ phát sinh trong kỳ" là số tiền gửi ngân hàng của DN giảm do rút ra hoặc uỷ nhiệm chi. Còn "Có phát sinh trong kỳ" là số tiền gửi ngân hàng của DN tăng lên do gửi vào hoặc khách hàng trả nợ, vay

Q

quanghoa1368

Sơ cấp
12/5/09
19
0
1
37
Hà Nội
hiihi chính xác. giấy tờ em đưa ký là giấy của kho bạc gửi cho

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA