Hợp đồng thuê khoán có phải chịu thuế thu nhập không?

• Thread starter thuhuong1979
  • Ngày gửi
T

thuhuong1979

Guest
28/5/07
8
0
0
Hà nội
www.f5you.com
Cho mình hỏi trường hợp của công ty mình như sau:

- Ký hợp đồng thuê khoán chuyên môn với chuyên gia A về việc viết báo cáo chuyên đề.
- Tổng KP là: 6.000.000
- Ngày ký là 3/4/2009. Kết thúc là 20/7/2009.

Như vậy, có bị tính theo mức trên 500.000 đ thì phải tạm nộp 10% không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Tất nhiên là có rồi bạn. Khi nào bạn trả tiền cho chuyên gia này thì khấu trừ lại 10% nộp thuế nhé.

P

phanh

Guest
24/10/09
2
0
0
bắc ninh
em thay dung lam, nhung nhieu ng cu muon ko phai nop thue nua co, that het cacdh:wall::wall:

L

lolyta

Sơ cấp
3/11/09
6
0
1
Phan Thiết
Cho mình hỏi trường hợp phát sinh hợp đồng giao khoán công việc, Cty mình có xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN 10% của HĐ. Sau khi đã khấu trừ thì mình nộp vào NSNN số tiền khấu trừ đó phải không?

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Đúng rồi. Cuối tháng kê khai thuế TNCN và nộp tiền vào ngân sách theo đúng quy định

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng
Ðề: Hợp đồng thuê khoán có phải chịu thuế thu nhập không?

chào các thành viên trong webketoan!
tôi có một thắc mắc chưa hiểu rất mong mọi người ai biết thì chỉ cho tôi với nhé

tôi mới vào làm tại công ty này và tìm thấy một hợp đồng thuê khoán với giá khoán là 46.167.000. Trong hợp đồng ghi rõ là công ty sẽ giữ lại 10%(46.167.000*10%=4.616.700) để nộp thuế TNCN và hoàn trả lại nếu thừa
hợp đồng đó đã được thanh lý và công ty tôi lên chi cục thuế để làm thủ tục mua hđơn cho hợp đồng khoán đó.
trên thuế họ cấp cho hđơn trực tiếp với giá trị là 46.167.000 và viết biên lai thuế cho người nhận khoán với nội dung "thu theo hợp đồng xây dựng có bao thầu". Thuế GTGT là 1.246.000, tạm thu Thuế TNCN: 508.000, Tổng Cộng số thuế nộp là 1.754.000
công ty tôi viết phiếu chi trả lại tiền thừa cho người nhận khoán là 2.862.700
xin cho tôi hỏi việc tính biên lai thuế trên thuế tính trên cơ sở nào và với thu nhập 46.167.000 cơ quan thuế chỉ ghi là tạm thu 508.000 thuế TNCN.vậy sau này cá nhân nhận khoán kia có phải đóng thuế TNCN nữa không.
Rất mong nhận được câu trả lời từ các thành viên, xin cảm ơn!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

chào các thành viên trong webketoan!
tôi có một thắc mắc chưa hiểu rất mong mọi người ai biết thì chỉ cho tôi với nhé

tôi mới vào làm tại công ty này và tìm thấy một hợp đồng thuê khoán với giá khoán là 46.167.000. Trong hợp đồng ghi rõ là công ty sẽ giữ lại 10%(46.167.000*10%=4.616.700) để nộp thuế TNCN và hoàn trả lại nếu thừa
hợp đồng đó đã được thanh lý và công ty tôi lên chi cục thuế để làm thủ tục mua hđơn cho hợp đồng khoán đó.
trên thuế họ cấp cho hđơn trực tiếp với giá trị là 46.167.000 và viết biên lai thuế cho người nhận khoán với nội dung "thu theo hợp đồng xây dựng có bao thầu". Thuế GTGT là 1.246.000, tạm thu Thuế TNCN: 508.000, Tổng Cộng số thuế nộp là 1.754.000
công ty tôi viết phiếu chi trả lại tiền thừa cho người nhận khoán là 2.862.700
xin cho tôi hỏi việc tính biên lai thuế trên thuế tính trên cơ sở nào và với thu nhập 46.167.000 cơ quan thuế chỉ ghi là tạm thu 508.000 thuế TNCN.vậy sau này cá nhân nhận khoán kia có phải đóng thuế TNCN nữa không.
Rất mong nhận được câu trả lời từ các thành viên, xin cảm ơn!
Cơ sở tính của cơ quan thuế là theo tỷ lệ cụ thể cho từng loại thuế GTGT, TNCN, khác nhau đối với ngành nghề, dịch vụ cung cấp, cái này qui định nội bộ của cq thuế.
Cá nhân nhận khoán kia đã đóng thuế TNCN cho hợp đồng này rồi, việc còn lại là quyết toán TNCN cuối năm.

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng

Cơ sở tính của cơ quan thuế là theo tỷ lệ cụ thể cho từng loại thuế GTGT, TNCN, khác nhau đối với ngành nghề, dịch vụ cung cấp, cái này qui định nội bộ của cq thuế.
Cá nhân nhận khoán kia đã đóng thuế TNCN cho hợp đồng này rồi, việc còn lại là quyết toán TNCN cuối năm.

xin cho tôi hỏi thêm việc Quyết toán thuế TNCN thì bên nhận khoán phải tự làm hay bên giao khoán phải làm (và cần làm những thủ tục gì) và sau này có phải đóng thêm tiền thuế TNDN nữa không?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

xin cho tôi hỏi thêm việc Quyết toán thuế TNCN thì bên nhận khoán phải tự làm hay bên giao khoán phải làm (và cần làm những thủ tục gì) và sau này có phải đóng thêm tiền thuế TNDN nữa không?
Quyết toán thuế TNCN thì bên nhận khoán phải tự làm và là trách nhiệm cá nhân của bên nhận khoán.
Trách nhiệm của cty bạn - giao khoán đến đây là hết.

T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng

Quyết toán thuế TNCN thì bên nhận khoán phải tự làm và là trách nhiệm cá nhân của bên nhận khoán.
Trách nhiệm của cty bạn - giao khoán đến đây là hết.

cảm ơn bạn nhiều nha!
hic vậy cũng mệt nhỉ, bên công ty mình vẫn giữ biên lai thu thuế đó, liệu mình có phải trả họ để sau này họ quyết toán không bạn nhỉ và quan trọng là họ có phải đóng tiếp Thuế TNCN ko?(tại vì từ lúc mình làm, mình thấy trước đó có một hợp đồng khoán với giá thực chỉ trả 2tr, nhưng xếp bảo làm hợp đồng lên 5tr và nhờ bên đó ký nhận để cho chi phí(giá vốn)cao, và tất nhiên là mình phải tự lên cơ quan thuế mua hđơn và đóng thuế TNCN rồi,vấn đề là sau này có phải đóng tiếp thuế nữa không, bởi ở đây trên biên lai chỉ là tạm thu thuế TNCN thôi.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

cảm ơn bạn nhiều nha!
hic vậy cũng mệt nhỉ, bên công ty mình vẫn giữ biên lai thu thuế đó, liệu mình có phải trả họ để sau này họ quyết toán không bạn nhỉ và quan trọng là họ có phải đóng tiếp Thuế TNCN ko?(tại vì từ lúc mình làm, mình thấy trước đó có một hợp đồng khoán với giá thực chỉ trả 2tr, nhưng xếp bảo làm hợp đồng lên 5tr và nhờ bên đó ký nhận để cho chi phí(giá vốn)cao, và tất nhiên là mình phải tự lên cơ quan thuế mua hđơn và đóng thuế TNCN rồi,vấn đề là sau này có phải đóng tiếp thuế nữa không, bởi ở đây trên biên lai chỉ là tạm thu thuế TNCN thôi.
Đúng ra ở đây, là cá nhân người nhận khoán sẽ tự lên cơ quan thuế mua hóa đơn lẻ và xuất cho cty bạn, khi cq thuế cung cấp hóa đơn lẻ cho cá nhân thì họ có thu thuế GTGT và TNCN theo tỷ lệ họ đã quy định theo khung rồi, cái biên lai đóng thuế TNCN kia đáng lẽ là của cá nhân nhận khoán, họ nhận và cất giữ. Bên bạn là bên mua dịch vụ, nhận hóa đơn từ bên bán - bên nhận khoán - là đủ rồi, trách nhiệm nộp thuế TNCN của bên nhận khoán ko còn là của mình.
Rất hiểu ý bạn ở đây là cty bạn đứng ra làm việc này cho bên nhận khoán kia luôn, nên bạn còn lăn tăn thế, có vài điều tế nhị, nếu cần bạn mail cho mình: phongthanhtp@gmail.com

• Like
Reactions: Toan0108

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA