cách ghi hóa đơn ghi nhận doanh thu của khách sạn nhỏ, khách không lấy hóa đơn

• Thread starter anhjean
  • Ngày gửi
A

anhjean

Guest
17/2/06
14
0
0
41
HCM
Nhà mình mới mở DNTN Kinh doanh Khách Sạn dạng motel đó...
Mình có một số thắc mắc ví dụ như hàng ngày khách ngủ lại qua đêm sau đó họ thanh toán tiền cho mình nhưng họ ko yêu cầu lấy hóa đơn đỏ. cho nên vào cuối mỗi ngày mình ghi nhận doanh thu bằng cách suất một cái hóa đơn đỏ trong đó mình ghi rõ toàn bộ tên các khách hàng như trên vào hóa đơn rùi ghi tổng số tiền mình thu từ họ như vậy có đúng ko???
Cách này mình thấy không ổ ở chỗ trên hóa đơn ko đủ chỗ ghi nhận hết thông tin các khách hàng đã ngủ qua đêm? XIn mọi người giúp đỡ. Nếu có cách khác thì hướng dẫn mình phần mẫu biểu lun nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Mình có một số thắc mắc ví dụ như hàng ngày khách ngủ lại qua đêm sau đó họ thanh toán tiền cho mình nhưng họ ko yêu cầu lấy hóa đơn đỏ. cho nên vào cuối mỗi ngày mình ghi nhận doanh thu bằng cách suất một cái hóa đơn đỏ trong đó mình ghi rõ toàn bộ tên các khách hàng như trên vào hóa đơn rùi ghi tổng số tiền mình thu từ họ như vậy có đúng ko???
Cách này mình thấy không ổ ở chỗ trên hóa đơn ko đủ chỗ ghi nhận hết thông tin các khách hàng đã ngủ qua đêm? XIn mọi người giúp đỡ. Nếu có cách khác thì hướng dẫn mình phần mẫu biểu lun nha.

Bạn xuất 1 hoá đơn cho 1 khách hàng.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh

Mình nghĩ là bạn nên lập một bảng kê chi tiết, trên đó ghi tên, SCMT, ĐC của các khách hàng cùng với số tiền họ thanh toàn. Sau đó bạn viết một hoá đơn cho bảng kê đó, nội dung ghi: "Doanh thu cung cấp DV theo bảng kê số... ngày.. tháng... năm."

Chắc vậy là ổn.

H

hong kho tinh

Guest
Theo mình, Vì khách ko lấy hóa đơn nên bạn nên lập một mẫu sổ chia thành các cột như sau : ngày đặt phòng- tên khách-số CMT-số ngày thuê-số tiền-chữ kí của khách.:004:

A

anhjean

Guest
17/2/06
14
0
0
41
HCM
thks các bác.
Bác đời hiu quạnh ui, em hiện đang làm theo cách của bác nè. cuối tháng ngồi nhập méo mặt lun. hồi đầu còn 20 - 30 ng giờ khách bên em đến cả 100ng/tháng. Nhập khùng lun. hoá đơn mua mà bên phòng thuế họ nghi em bán hoá đơn lun đoá. hic hic :004:
Mình thấy cách của bác arise thấy hay đoá. Chắc mình lập một bảng kê rùi xuất hoá đơn theo bảng kê đoá. CÒn cách của bác Hong_kho_tinh thì mình thấy nó giống cuốn sổ lưu trú mình đang làm để trình cho công an phường quá...? Ko biết bên thuế họ có chịu ko ta.
Ah mà bác arise nè, cái bảng kê đoá khách có phải kí tên không???

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Các bạn cho mình hỏi về xuất hóa đơn nhé
Ở công ty mình có nhiều khách mua lẻ, Cuối tháng xuất hóa đơn VAT đra thỉ phần người mua mình ghi là Khách vãng lai và phần chữ ký mình đóng dấu: Bán hàng qua điện thoại Được không mọi người
Và cái liên 2 này mình có phải xé ra hay cứ để trên cuống (Khách hông lấy hóa đơn mừ)
Xin cám ơn

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
thks các bác.
Bác đời hiu quạnh ui, em hiện đang làm theo cách của bác nè. cuối tháng ngồi nhập méo mặt lun. hồi đầu còn 20 - 30 ng giờ khách bên em đến cả 100ng/tháng. Nhập khùng lun. hoá đơn mua mà bên phòng thuế họ nghi em bán hoá đơn lun đoá. hic hic :004:
Mình thấy cách của bác arise thấy hay đoá. Chắc mình lập một bảng kê rùi xuất hoá đơn theo bảng kê đoá. CÒn cách của bác Hong_kho_tinh thì mình thấy nó giống cuốn sổ lưu trú mình đang làm để trình cho công an phường quá...? Ko biết bên thuế họ có chịu ko ta.
Ah mà bác arise nè, cái bảng kê đoá khách có phải kí tên không???

Có ký chứ. Các bác thuế là rất thích xem chữ ký đó.Hiiiiiiii

Đại loại bảng kê đó cũng không cần phải chuẩn theo nguyên tắc nào cả, chỉ cần bạn thể hiện được các thông tin sau:
Bảng kê doanh thu cung cấp DV tháng.....
Họ tên khách hàng
Số CMND
Địa chỉ
Loại hình DV( thuê phòng loại 1,2,3 chẳng hạn)
Thời gian thuê (từ...... đến....)
Đơn giá
Thành tiền
KH ký

Phía dưới có hàng cộng tổng tiền
Có chữ ký của người lập biểu, chủ DN ký tên đóng dấu cho hợp lệ

Chú ý góc trên cùng bên trái nhớ để lại thông tin của DN như: Tên DN, ĐC, Số ĐT, MST.

Chúc bạn thành công!!!

• Like
Reactions: hienvtvn
arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Các bạn cho mình hỏi về xuất hóa đơn nhé
Ở công ty mình có nhiều khách mua lẻ, Cuối tháng xuất hóa đơn VAT đra thỉ phần người mua mình ghi là Khách vãng lai và phần chữ ký mình đóng dấu: Bán hàng qua điện thoại Được không mọi người
Và cái liên 2 này mình có phải xé ra hay cứ để trên cuống (Khách hông lấy hóa đơn mừ)
Xin cám ơn

Theo mình nếu là khách mua lẻ, bạn cũng nên lập một bảng kê doanh thu hàng bán lẻ. Sau đó mỗi tháng tổng hợp lại và xuất một hoá đơn cho bảng kê tháng ấy.

Chứ mình cho rằng đã là "khách vẵng lai" thì sao lại "mua hàng qua điện thoại"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA