Ghi số tiền trên hoá đơn như thế náo khi có chiết khấu thanh toán

• Thread starter Le Hoai Phong
  • Ngày gửi
L

Le Hoai Phong

Guest
20/4/05
30
0
0
45
HCM city
Công ty mình mua hàng, tổng giá trị là 100 triệu, chiết khấu trả ngay là 5% ( VAT 0%). Trên hoá đơn mua hàng mình nhận được ghi:
Tiền hàng 95 triệu
VAT 0% 0
Tổng 95 triệu
Mình thắc mắc tại sao ko ghi:
Tiền hàng 100 triệu
VAT 0%
Tổng 100 triệu
CK 5% 5 triệu
Số thanh toán 95 triệu
Nếu như cách ghi của hoá đơn đó là đúng, có phải khi hạch toán giá vốn của lô hàng đó là 95 triệu ko?
Nếu cách ghi thứ 2 là đúng, có phải giá vốn là 100 triệu, thu nhập tài chính là
5 triệu ko?
Các bạn giải thích hộ nhé.
Cảm ơn nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bên bán hàng có thể trừ trực tiếp tiền chiết khấu ở ngoài mà không cần ghi trên hóa đơn cũng được, bạn hãy coi như hàng mua được giảm giá. Hoặc có thể họ sẽ ghi tiền chiết khấu do thanh toán sớm trên hóa đơn cũng được.

Bạn phải căn cứ vào hóa đơn thì mới định khoản đúng được.

Nếu chiết khấu không ghi trên HĐ :

Nợ TK 156 : 95.000.000

Có TK 331 : 95.000.000

Nếu chiết khấu ghi trên HĐ :

Nợ TK 156 : 100.000.000

Có TK 711 : 5.000.000

Nhìn định khoản bạn sẽ biết giá vốn trong từng trường hợp là bao nhiêu và khi nào thì có khoản Thu nhập khác.

Le Hoai Phong nói:
Công ty mình mua hàng, tổng giá trị là 100 triệu, chiết khấu trả ngay là 5% ( VAT 0%). Trên hoá đơn mua hàng mình nhận được ghi:
Tiền hàng 95 triệu
VAT 0% 0
Tổng 95 triệu
Mình thắc mắc tại sao ko ghi:
Tiền hàng 100 triệu
VAT 0%
Tổng 100 triệu
CK 5% 5 triệu
Số thanh toán 95 triệu
Nếu như cách ghi của hoá đơn đó là đúng, có phải khi hạch toán giá vốn của lô hàng đó là 95 triệu ko?
Nếu cách ghi thứ 2 là đúng, có phải giá vốn là 100 triệu, thu nhập tài chính là
5 triệu ko?
Các bạn giải thích hộ nhé.
Cảm ơn nhiều.

L

Le Hoai Phong

Guest
20/4/05
30
0
0
45
HCM city
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu chiết khấu ghi trên HĐ :

Nợ TK 156 : 100.000.000

Có TK 711 : 5.000.000

Nhìn định khoản bạn sẽ biết giá vốn trong từng trường hợp là bao nhiêu và khi nào thì có khoản Thu nhập khác.
Trong trường hợp này, khoản thu nhập khác 5.000.000 lấy chứng từ là gì để chứng minh cho hợp lý.
Giải thích giùm nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi đó trên HĐ người ta sẽ ghi như sau :
Tiền hàng hóa, dịch vụ : 100.000.000
Chiết khấu bán hàng : 5.000.000
Cộng tiền hàng : 95.000.000
Tiền thuế GTGT : 0
Tổng cộng tiền thanh toán : 95.000.000
Tức là người ta sẽ trừ trực tiếp trên hóa đơn và bạn căn cứ vào hóa đơn để định khoản thôi.
Le Hoai Phong nói:
Trong trường hợp này, khoản thu nhập khác 5.000.000 lấy chứng từ là gì để chứng minh cho hợp lý.
Giải thích giùm nhé.

L

Le Hoai Phong

Guest
20/4/05
30
0
0
45
HCM city
Trong trường hợp mình định khoản C711 5 triệu, thì có lấy hoá đơn mua hàng đó làm chứng từ chứng minh khoản thu nhập đó được ko?

Sửa lần cuối:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Chiết khấu thanh toán tiền ngay như trên phải được ghi giảm vào giá vốn hàng mua chứ không phải là một khoản thu nhập khác như Tú Anh trình bày trên.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu như bác nói, vậy có hay không viết thêm dòng chiết khấu thanh toán vào hóa đơn có ảnh hưởng gì không? Tức là giá vốn ở hai trường hợp này khi cộng lại là như nhau đúng không ạ?

HyperVN nói:
Chiết khấu thanh toán tiền ngay như trên phải được ghi giảm vào giá vốn hàng mua chứ không phải là một khoản thu nhập khác như Tú Anh trình bày trên.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Em nghĩ chiết khấu ngay trên hóa đơn thì ghi giảm giá vốn luôn như bác Hyper nói, giá vốn thực của lô hàng này là 95 triệu, việc viết thêm dòng chiết khấu thanh toán vào hóa đơn chỉ để làm rõ nội dung kinh tế thôi chứ không ảnh hưởng đến tổng giá vốn. còn trong trường hợp hưởng chiết khấu sau khi xuất hóa đơn thì bên họ sẽ xuất cho mình một hóa đơn mới, phản ánh vào TK515, không có trường hợp nào qua TK711 cả.

N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Chào bạn,
Trước tiên bạn phải phân biệt cho được thế nào là chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán nếu không bạn dễ xảy ra nhầm lẫn lắm.
- Chiết khấu thương mại nhằm khuyến khích việc mua hàng (trường hợp bạn đang đề cập)
- Chiết khấu thanh toán nhằm khuyến khích việc thanh toán sớm hơn thời hạn, VD nếu thanh toán trong vòng 10 ngày sẽ được hường chiết khấu 1%.

Theo điểm 5.5 mục IV phần A thông tư 120/2003/TT-BTC hướng dẫn Nghị định số 158/2003/NĐ-CP, thì việc ghi giảm giá phải được ghi trên hóa đơn, và giá tính thuế là giá sau khi đã giảm (trong trường hợp của bạn là VAT=0%).
Do đó Hoá đơn mua hàng được ghi như sau: tiền hàng là 100 triệu, chiết khấu (hay giảm giá) 5%. Cộng tiền hàng là 95 triệu.

Bạn đã nhằm khi xem đây là một khoản thu nhập tài chính. Bạn nghĩ lại xem công ty bạn có được lợi gì không khi bỏ ra 95 triệu để mua một món hàng trị giá 95 triệu.

Còn việc hạch toán cho lô hàng này bạn phải xem "Chuẩn mực số 02 - Hàng tồn kho" - Đoạn 06 có ghi: "...Các khoản chiết khấu thương mại và giảm giá hàng mua do hàng mua không đúng quy cách, phẩm chất được trừ (-) khỏi chi phí mua"
Như vậy là bạn đã rõ rồi chứ!
Chào bạn

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
A, thanks bác Huy đã nhắc nhở, tại đọc bài trên thấy bảo là chiết khấu bán hàng em nghĩ ngay đến chiết khấu thanh toán mặc dù vẫn hơi lăn tăn ở chỗ liệu có chiết khấu thanh toán ngay như vậy hay không ? Thanks bác lần nữa, phạt em cái tội "đọc không kỹ đề".
Em xin cải chính là: Nếu như chiết khấu thương mại sau khi xuất hóa đơn thì hạch toán vào TK532, các bác nhỉ ?, còn ngay khi xuất hóa đơn thì ..không phải bàn nữa, ghi giảm giá vốn rồi.
Bạn đã nhằm khi xem đây là một khoản thu nhập tài chính. Bạn nghĩ lại xem công ty bạn có được lợi gì không khi bỏ ra 95 triệu để mua một món hàng trị giá 95 triệu
Riêng cái ý này thì em không hiểu thật, bỏ ra 95 triệu để mua hàng trị giá 95 triệu là đúng rồi, không lẽ mua hàng trị giá....thấp hơn ? :bigok: , đến khi mình bán ra sẽ bán với giá khác để hưởng chênh lệch giá. Túm lại, bác nói rõ hộ em tý. Thanks bác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA