Ghi mục 16 trong Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

• Thread starter G9999
  • Ngày gửi
G

G9999

Guest
12/10/09
12
0
0
40
HN
Em chào cả nhà,
Lần đầu gia nhập đại gia đình Webketoan em mong nhận được sự giúp đỡ của các bác tiền bối nhé.

Em có chút thắc mắc nhờ các bác giúp em với nhé:
Em đang ghi Chứng từ khấu trừ thuế TNCN. Mục 16 ghi là:Tổng thu nhập chịu thuế đã trả.
Cty em có trả cho 1 NV là 7000.000đ/tháng( sau khi trừ BHXH,yt,TN thì lương là 6.510.000đ), làm thêm vào ngày thường tháng 9 là 854.000đ, được giảm trừ gia cảnh 1.600.000đ., trợ cấp ăn trưa: 154.000đ/tháng
Vậy thực trả cho NV này 1 tháng là: 7.475.000đ.( đã trừ thuế TNCN và đã cộng các phụ cấp )

Vậy ở mục 16 em sẽ điền: 6.510.000đ+ số tiền làm thêm phải chịu thuế(40.000đ) thôi hay em phải ghi cả số tiền thực nhận trước khi trừ thuế( 7.475.000+ số thuế TNCN đã trừ) ??

Em cảm ơn cả nhà trước nhé!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Chào bạn, cho mình hỏi nhân viên này là nhân viên thuê ngoài hay nhân viên chính thức tại Công ty bạn vì nếu là nhân viên chính thức thì không cấp chứng từ khấu trừ thuế mà chỉ kê khai và khấu trừ tại nguồn thôi (có giảm trừ gia cảnh, BHXH và tiền làm thêm giờ chỉ chịu thuế trên phần chênh lệch giữa tiền lương đóng BHXH và lương thực tế).

latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
Chào bạn, cho mình hỏi nhân viên này là nhân viên thuê ngoài hay nhân viên chính thức tại Công ty bạn vì nếu là nhân viên chính thức thì không cấp chứng từ khấu trừ thuế mà chỉ kê khai và khấu trừ tại nguồn thôi (có giảm trừ gia cảnh, BHXH và tiền làm thêm giờ chỉ chịu thuế trên phần chênh lệch giữa tiền lương đóng BHXH và lương thực tế).

Cho mình hỏi là côngty mình có 1 người làm 2 công ty và một người làm nhiều công ty , ở công ty mình thì họ chỉ làm thêm thôi.nhưng họ đều ký hợp đồng lao động với côngty mình và có tên trong bảng lương. Vậy khi khấu trừ thuế TNCN của họ mình vẫn cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho hị có đúng ko? Mọi người ai biết thì trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn rất nhiều

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cho mình hỏi là côngty mình có 1 người làm 2 công ty và một người làm nhiều công ty , ở công ty mình thì họ chỉ làm thêm thôi.nhưng họ đều ký hợp đồng lao động với côngty mình và có tên trong bảng lương. Vậy khi khấu trừ thuế TNCN của họ mình vẫn cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho hị có đúng ko? Mọi người ai biết thì trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn rất nhiều
- Tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập đã khấu trừ thuế phải cấp chứng từ khấu trừ thuế theo yêu cầu của cá nhân bị khấu trừ.

Bạn cần đề nghị cơ quan thuế cấp chứng từ khấu trừ thuế theo mẫu số 17/TNCN ban hành kèm theo Thông tư số 84/2008/TT-BTC của Bộ Tài chính.

T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Nguyên văn bởi latdat142 Xem bài
Bạn làm công văn theo mẫu 17/TNCN (thông tư 84) kèm 1 bản sao đăng ký MST và chứng minh ND của Giám đốc, 1 giấy giới thiệu rồi lên phòng Ấn chỉ để nhận quyển chứng từ khấu trừ thuế TNCN nhé (cái này phát miễn phí cho doanh nghiệp).Người nào làm việc từ 2 nơi trở lên thì khi chi trả bạn viết chứng từ này đưa cho họ. Báo cáo sử dụng ấn chỉ nộp theo quý bạn ạ. Bên mình mình viết theo quý luôn cho tiện, vì chả thấy chỗ nào quy định phải viết hàng tháng cả, miễn là mỗi cá nhân phải có 1 chứng từ riêng thôi, đừng viết 2 người vào 1 tờ là được

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
hic hic em đã nhận được chứng từ khấu trừ rồi nhg ko biết ghi chỉ tiêu 16.
Lương theo hợp đồng: 6.000
BHXH= 6% = 360
Thu nhập chịu thuế = 6.000
THu nhập tính thuế = 6.000 - 4.000 - 360 = 1.640
Thuế = 5% x 1640 = 82
Thu nhập được lĩnh = 6.000 - 360 - 82 = 5.558
Lúc khai tờ khai tháng em khai chỉ tiêu [11] Tổng TN trả cho LD trong kỳ = Tổng TN chịu thuế = 6.000
Ở chỉ tiêu [16] trong chứng từ khấu trừ thuế là Tổng TN chịu thuế đã trả: 6.000
[17] số thuế: 82
[18] Thu nhập còn được nhận = [16] - [17]= 6000 - 82 = 5.918
Nhg thực tế số họ được nhận còn phải trừ 360 BHXH nữa mà ạ :wall:

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
tháng 10 em mới xin cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN, vậy em có phải viết cho những trương hợp đã khấu trừ trong tháng 7 8 9 không ạ. Với những lao động trong bảng lương trả lương hàng tháng và khấu trừ luỹ tiến thì có phải viết hàng tháng ko hay chỉ viết khi nào họ chuyển công tác hoặc 1 năm viết 1 lần ạ

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Tôi cho rằng BTC đã có sơ xuất khi làm mẫu 17/TNCN. Chỉ tiêu [16] lẽ ra phải là:Tổng thu nhập tính thuế đã trả thì mới không mấu thuẫn (Thu nhập thực nhận sau thuế TNCN không kể giảm trù gia cảnh = Thu nhập tính thuế - Thuế TNCN)

Theo Thông tư 84 thì Thu nhập chịu thuế và Thu nhập tính thuế là khác nhau. Văn bản của BTC không thống nhất khi dùng 2 khái niệm này.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Tôi cho rằng BTC đã có sơ xuất khi làm mẫu 17/TNCN. Chỉ tiêu [16] lẽ ra phải là:Tổng thu nhập tính thuế đã trả thì mới không mấu thuẫn (Thu nhập thực nhận sau thuế TNCN không kể giảm trù gia cảnh = Thu nhập tính thuế - Thuế TNCN)

Theo Thông tư 84 thì Thu nhập chịu thuế và Thu nhập tính thuế là khác nhau. Văn bản của BTC không thống nhất khi dùng 2 khái niệm này.
-[16] Tổng thu nhập chịu thuế đã trả: ghi tổng số thu nhập tổ chức, cá nhân đã trả cho cá nhân chưa có các khoản đóng góp hay giảm trừ gia cảnh.
Trìu tượng quá

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
theo em hiểu thì thế này ạ.
[16] Tổng TN chịu thuế đã trả = Tổng TN - 6% BHXH
[17] Thuế
[18] Thu nhập còn nhận = [16] - [17] = Tổng TN - BHXH - Thuế

Nhg như thế thì trong tờ khai hàng tháng ở chỉ tiêu [9] Tổng TN đã trả cho LD trong kỳ = Tổng TN chịu thuế ... đã chi trả cho cá nhân ký hợp đồng LD. Cái này cũng phải = Tổng TN - 6% BHXH ? Vì thực tế là công ty không trả cho người LD 6% này mà giữ lại để nộp BHXH.

K

ktv77

Sơ cấp
5/11/08
7
0
1
Hà Nội
Tháng trước khi viết chứng từ khấu trừ thuế TNCN, mình cũng đau đầu với chỉ tiêu 16 này. Không hiểu " tổng thu nhập tổ chức, cá nhân đã trả cho cá nhân chưa có các khoản đóng góp hay giảm trừ gia cảnh" nghĩa là tổng thu nhập phải trả cho người lao động trên bảng lương khi chưa tính giảm trừ ; góp bảo hiểm hay chỉ tiêu này được hiểu là phần thu nhập tính thuế = tổng thu nhập phải trả - các khoản giảm trừ - các khoản đóng góp (BHXH).
Cuối cùng thì mình viết vào là tổng số thu nhập phải trả khi chưa trừ đi các khoản giảm trừ và đóng góp.
Giờ mình vẫn thấy không chắc chắn lắm về cách ghi này. Mong mọi người góp ý.

C

camtu8025

Trung cấp
28/5/09
55
3
8
Tiền Giang
help me!
Các bạn ơi, mình có vướng mắc về mục 16, 17, 18 ở chứng từ khấu trừ thuế TNCN.
Tổng thu nhập đã gross up là 159.949.020đ, sẽ ghi vào cột 16
Từ số này tính ra số thuế phải nộp là 14.954.044đ ghi vào cột 17
Nhưng thực tế mình đã trả cho người lao động là 142.911.667đ, và sau khi trừ BHXH, BHTY, BHTN còn 136.706.667 không bằng cột 16-17.
Công ty mình trả lương Net, TNCN công ty sẽ trả, mình tính hoài mà không ra số khớp.
Các bạn nào đã tính lương Net cách nào giúp mình với.
Thanks so much

X

xuanha1983

Guest
15/12/11
2
0
0
Long Xuyen , An Giang
Ðề: Ghi mục 16 trong Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Giup minh voi!
Muc 16 trong chung tu khau tru thue TNCN co tru Bao Hiem chua vay cac ban?

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Ðề: Ghi mục 16 trong Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

[16] = [11] - [13] - [14] - [15]
Cái này lấy trong phần hỗ trợ của HTKK đấy bạn,Bạn vào đấy tham khảo xem các chỉ tiêu khai thế nào nhé.