viết gộp giá của 2 mặt hàng thành 1 giá chung

• Thread starter pinkautumn
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pinkautumn

Guest
15/5/05
2
0
0
Ha noi
tôi muốn viết hóa đơn gộp giá 2 mặt hàng thành 1 giá chung cho cả 2 mặt hàng (để viết 1 lần giá tổng cộng cho cả 2 mặt hàng) có sai phạm gì không? (Cả 2 mặt hàng đều có hóa đơn đầu vào & cùng thuế suất. Ví dụ như tôi muốn viết là "điện thoại di dộng + thẻ nhớ: 10đ" thay vì phải viết "điện thoại di động: 7đ; thẻ nhớ 3đ".
Rất mong sớm nhận được giúp đỡ của các bậc tiền bối!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Không được đâu bạn ạ.
Vì khi nhập hai mặt hàng đó là nhập riêng thì khi bán cũng phải viết tách riêng cho từng mặt hàng.

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Mình nghĩ chẵng có gì là không được cả bạn cứ viết gộp vì 2 mặt hàng cùng mức thuế suất mà,quan trọng là bạn phải làm phiếu xuất kho cho từng mặt hàng để có cơ sở cân đối hàng N-X-T.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Mình có đọc đâu đó quy định về hóa đơn là phải liệt kê chi tiết các mặt hàng trên hóa đơn, nếu viết không đủ trên 1 tờ thì phải viết sang tờ khác nữa đấy. Không biết có những trường hợp đặc biệt nào được viết chung không, nhưng thi thoảng mình vẫn thấy người ta viết như vậy, đặc biệt là những hóa đơn ăn uống.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong một số trường hợp thì chúng ta có thể viết chung vào nếu như các hàng hóa đó đi gộp được với nhau để tạo thành một hàng hóa mà không thể tách ra được.

Ví dụ như bộ máy tính, chúng ta không cần viết giái từng linh kiện đi kèm mà viết chung tổng giá tiền của một bộ cũng được nhưng phải nêu rõ tên từng linh kiện đi kèm.

Trong trường hợp của bạn thì có thể viết gộp cũng được. Nhưng nhớ là tùy từng trường hợp thôi.

pinkautumn nói:
tôi muốn viết hóa đơn gộp giá 2 mặt hàng thành 1 giá chung cho cả 2 mặt hàng (để viết 1 lần giá tổng cộng cho cả 2 mặt hàng) có sai phạm gì không? (Cả 2 mặt hàng đều có hóa đơn đầu vào & cùng thuế suất. Ví dụ như tôi muốn viết là "điện thoại di dộng + thẻ nhớ: 10đ" thay vì phải viết "điện thoại di động: 7đ; thẻ nhớ 3đ".

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
pinkautumn nói:
Bạn ơi chuyên gia của thuế bác VAT đã phát biểu rồi đó, em cứ theo vậy thực hiện thôi. Đây là qui định mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với HĐ ăn uống có thể chỉ cần ghi chung là "Ăn uống" vào phần tên mặt hàng nhưng phải kèm theo tờ HĐ này là bảng kê chi tiết của từng loại.
lannhu nói:
Mình có đọc đâu đó quy định về hóa đơn là phải liệt kê chi tiết các mặt hàng trên hóa đơn, nếu viết không đủ trên 1 tờ thì phải viết sang tờ khác nữa đấy. Không biết có những trường hợp đặc biệt nào được viết chung không, nhưng thi thoảng mình vẫn thấy người ta viết như vậy, đặc biệt là những hóa đơn ăn uống.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Anh Nam ơi, bên máy tính thì có ngoại lệ đấy! Em kể thêm nhé : ăn uống, sổ sách... nhưng phải kèm thêm bảng kê chi tiết.

vo vinh nam nói:
Bạn ơi chuyên gia của thuế bác VAT đã phát biểu rồi đó, em cứ theo vậy thực hiện thôi. Đây là qui định mà.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Anh Nam ơi, bên máy tính thì có ngoại lệ đấy! Em kể thêm nhé : ăn uống, sổ sách... nhưng phải kèm thêm bảng kê chi tiết.
Máy tính có ngoại lệ vì khi bán hàng thì người ta tính giá hàng trên một máy tính thôi, chứ không ai ghi giá từng thiết bị bên trong rồi cộng lại vì nó là hàng lắp ráp nguyên chiếc.
Nếu máy tính mà có ghi kèm máy in, thì đương nhiên máy in phải ghi một dòng và tính tiền riêng chứ không ai ghi máy tính + máy in = bộ máy tính bao giờ.
Còn về ăn uống mà kèm thêm bảng kê chi tiết thì trong một số trường hợp sẽ bị xuất toán vì có một qui định là không dùng rượu tiếp khách.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì em đã nói là tùy từng trường hợp mà.

Không được dùng rượu để tiếp khách hả anh? Em đoán chỉ áp dụng cho cơ quan nhà nước thôi anh ạ.

vo vinh nam nói:
Máy tính có ngoại lệ vì khi bán hàng thì người ta tính giá hàng trên một máy tính thôi, chứ không ai ghi giá từng thiết bị bên trong rồi cộng lại vì nó là hàng lắp ráp nguyên chiếc.
Nếu máy tính mà có ghi kèm máy in, thì đương nhiên máy in phải ghi một dòng và tính tiền riêng chứ không ai ghi máy tính + máy in = bộ máy tính bao giờ.
Còn về ăn uống mà kèm thêm bảng kê chi tiết thì trong một số trường hợp sẽ bị xuất toán vì có một qui định là không dùng rượu tiếp khách.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Bạn viết gộp được với điều kiện là các mặt hàng có đủ điều kiện để kết hợp chung thành bộ khi sử dụng. Đây là trường hợp hàng lắp ráp, không nhất thiết là các thành phần phải cùng thuế suất VAT; thuế suất mà bạn áp dụng chung cho sản phẩm bộ phải là thuế suất của sản phẩm bộ, nếu không có thuế suất cụ thể cho sản phẩm bộ thì lấy thuế suất cao nhất trong các thành phần.

P

pinkautumn

Guest
15/5/05
2
0
0
Ha noi
Sau khi tổng hợp ý kiến của các bạn, mình thấy ai cũng có cơ sở, nhưng quả thực mình thấy ý kiến của LE THANH HA la hợp lý nhất. Mình ko biết các bạn còn có cao kiến gì nữa không? cảm ơn các bạn nhiều lắm

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không thể đánh đồng tất cả để cho vào một rọ đâu bạn ơi! Nếu như thế thì trên tờ Hóa đơn cần gì phải thêm cột STT? Và nếu viết như thế sẽ loạn lên mất! Khách hàng thì không rõ từng mặt hàng cụ thể giá sẽ là bao nhiêu. Kế toán cũng không thể có kế hoạch mà ước tính giá xuất kho cho hợp lý được.
Chúng ta nên tùy từng trường hợp mà áp dụng thôi
pinkautumn nói:
Sau khi tổng hợp ý kiến của các bạn, mình thấy ai cũng có cơ sở, nhưng quả thực mình thấy ý kiến của LE THANH HA la hợp lý nhất. Mình ko biết các bạn còn có cao kiến gì nữa không? cảm ơn các bạn nhiều lắm

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
To : Tu Anh
Mình đơn cử một ví dụ nhé:Cơ quan bạn là đơn vị kinh doanh về linh kiện máy tính và khi nhập hàng về công ty xếp bạn mua hàng theo hợp đồng cục bộ (có nghĩa là mua từng loại linh kiện riêng do vậy bạn phải nhập kho theo từng loại ) Mình là khách hàng của bạn, công ty mình(cơ quan nhà nước chảng hạn ) dược duyệt kế hoạch cho mua 1 bộ máy tính và mình yêu cầu bạn xuất hoá đơn 1 bộ máy tính và nếu theo như bạn nói là phải liệt kê ra thì mình sẽ không nhận hoá đơn và ko mua hàng vì về công ty mình sẽ ko được thanh toán .Trong trường hợp này ko lẽ bạn đành chấp nhận mất khách hàng a` .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em làm bên máy tính nên em đã viết HĐ đối với trường hợp mua một bộ máy tính là như thế nào. Em sẽ viết gộp các linh kiện đi cùng bộ máy và giá sẽ là chung cho cả bộ máy.

Em VD cho bác luôn. Ở tên hàng hoá em sẽ ghi như sau:

Bộ máy tính (Mainboard/ DDRam 256/ CPU 1.8 / HDD 40GB/ Case/ Monitor/ Keyboard/ Mouse)

Chứ em chưa thấy một đơn vị nào mua hàng bên em yêu cầu chỉ ghi Bộ máy tính không. Nếu đòi hỏi như thế thì em cũng sẽ không viết. Hơn nữa càng cơ quan nhà nước, để được duyệt khoản tiền thanh toán hóa đơn mua hàng thì càng phải rõ ràng bác ạ.

Le Thanh Ha nói:
To : Tu Anh
Mình đơn cử một ví dụ nhé:Cơ quan bạn là đơn vị kinh doanh về linh kiện máy tính và khi nhập hàng về công ty xếp bạn mua hàng theo hợp đồng cục bộ (có nghĩa là mua từng loại linh kiện riêng do vậy bạn phải nhập kho theo từng loại ) Mình là khách hàng của bạn, công ty mình(cơ quan nhà nước chảng hạn ) dược duyệt kế hoạch cho mua 1 bộ máy tính và mình yêu cầu bạn xuất hoá đơn 1 bộ máy tính và nếu theo như bạn nói là phải liệt kê ra thì mình sẽ không nhận hoá đơn và ko mua hàng vì về công ty mình sẽ ko được thanh toán .Trong trường hợp này ko lẽ bạn đành chấp nhận mất khách hàng a` .

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bác Thanh Ha ơi, như các bác đã nói ở trên thì đơn vị kinh doanh linh kiện, lắp ráp thành bộ máy tính---> khi bán bộ máy tính đó thì bác ghi trên hóa đơn là bộ máy tính là đúng rồi, trừ khi mặt hàng bác xuất bán là linh kiện máy tính thì trên hóa đơn phải liệt kê rõ từng lọai linh kiện.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA