CCDC trong Đầu tư xây dựng cơ bản

• Thread starter phuonghvtc
  • Ngày gửi
P

phuonghvtc

Guest
13/2/09
14
0
0
37
ha noi
Kính gửi: Các anh chị kế toán trong diễn đàn, em có nghiệp vụ liên quan đến dự án đầu tư như sau nhưng chưa biết phải hạch toán thế nào, mong các anh chị giúp đỡ!
Công ty em có dự án đầu tư xưởng sản xuất, dây chuyền sản xuất mới và bể xử lý nước thải, các chi phí phát sinh em hạch toán vào TK 241 và có mua 1 số công cụ, dụng cụ (như máy bơm, cột lọc...) sẽ sử dụng trong dây chuyền trên, đã có HĐ GTGT nhưng vì công trình chưa hoàn thành và quyết toán, chưa đưa vào sản xuất nên chưa có đối tượng để phân bổ các công cụ dụng cụ trên, vậy số CCDC này phải hạch toán như thế nào và theo văn bản pháp luật nào.
Mong các anh chị giúp em sớm, em đang rất cần.
Em cảm ơn các anh chị nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoakiemtoan

Trung cấp
16/2/09
122
0
0
41
quang binh
Kính gửi: Các anh chị kế toán trong diễn đàn, em có nghiệp vụ liên quan đến dự án đầu tư như sau nhưng chưa biết phải hạch toán thế nào, mong các anh chị giúp đỡ!
Công ty em có dự án đầu tư xưởng sản xuất, dây chuyền sản xuất mới và bể xử lý nước thải, các chi phí phát sinh em hạch toán vào TK 241 và có mua 1 số công cụ, dụng cụ (như máy bơm, cột lọc...) sẽ sử dụng trong dây chuyền trên, đã có HĐ GTGT nhưng vì công trình chưa hoàn thành và quyết toán, chưa đưa vào sản xuất nên chưa có đối tượng để phân bổ các công cụ dụng cụ trên, vậy số CCDC này phải hạch toán như thế nào và theo văn bản pháp luật nào.
Bạn phải xác định xem số công cụ dụng cụ đó phục vụ chủ yếu cho mục đích gì,
Nếu hiện tại phục vụ cho xây dựng cơ bản nhưng sau này chủ yếu để phục vụ sản xuất sản phẩm thì bạn phân bổ vào TK 627
Nếu nó phục vụ chủ yếu cho quản lý thì đưa vào TK 641
Không được đưa vào TK 241 đâu bạn bỡi nó khi hoàn thành sẽ kết chuyễn vào nguyên giá tài sản cố định đấy. Chúc bạn thành công trong công việc
Thân

M

Mai Van

Guest
Theo mình thì bạn hạch toán vào 153 rồi sau đó khi quyết toán bạn kết chuyển qua 241

H

hoaichung

Guest
24/10/05
31
0
6
Hue
nếu CCDC đó bạn mua về chỉ dùng cho đầu tư XDCB thì Mình hạch toán như sau:

Nợ TK 153
Có TK 111,112,131..

2. Nợ TK 242 (Nếu giá trị lớn cần phân bổ nhiều lần)
Co 153
3. Nợ 642/Có 242
4. Nợ TK 241/Có 642
* Nếu chỉ cần phân bổ một lần thì bạn hạch toán Nợ 642/Có 153 và Nợ 241/Có 642

A

aladin77772000

Trung cấp
30/8/07
117
4
18
hn

Theo mình hiểu thì hệ thống xưởng sản xuất, dây chuyền sản xuất mới và bể xử lý nước thải muốn vận hành thì cần có cả máy bơm, cột lọc do đó máy bơm cột lọc là một bộ phận của TSCĐ hình thành qua XDCB nên phải tập hợp vào TK241. Nếu máy bơm, cột lọc bạn xuất kho đưa vào sử dụng sau khi đã hình thành TSCĐ thì mới hạch toán vào 153-ccdc, rồi phân bổ vào chi phí, còn nếu là bộ phận lắp đặt trong quá trình hình thành TSCĐ thì nên hạch toán 152 (hạch toán trực tiếp khi mua vào hoặc chuyển đổi 152/153 trước khi xuất lắp đặt)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA