tập hợp chi phí tính giá thành

• Thread starter MAC NGOC
  • Ngày gửi
M

MAC NGOC

Guest
27/9/09
11
0
0
36
hà nội
Các bác ơi, trong chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ tất cả các chi phí 621,622,627 đều cho vào 154 luôn. Vậy nếu doanh nghiệp sản xuất 2 sp A, B thì có cần phân bổ chi phí chung ko ạ? bác nào có thể nói cho em biết trình tự hạch toán trong doanh nghiệp vừa và nhỏ được ko? vì em quen dùng theo QĐ15, bây giờ chuyển qua QĐ48 nên hơi bỡ ngỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khommitdoianh1984

Guest
8/9/09
18
0
0
40
TP.HCM
Các bác ơi, trong chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ tất cả các chi phí 621,622,627 đều cho vào 154 luôn. Vậy nếu doanh nghiệp sản xuất 2 sp A, B thì có cần phân bổ chi phí chung ko ạ? bác nào có thể nói cho em biết trình tự hạch toán trong doanh nghiệp vừa và nhỏ được ko? vì em quen dùng theo QĐ15, bây giờ chuyển qua QĐ48 nên hơi bỡ ngỡ.
Trong QĐ 48 tất cả chi phí liên quan đến sản xuất sản phẩm đều đưa vào TK 154. Vì vậy bạn phải tự chi tiết TK 154 (vd: 1541: CP nhân công, 1542: chi phí NVL...) và bạn phải theo dõi chi tiết cho từng sản phẩm. Chi phí Sxc vẫn phải phân bổ bình thường, như thế mới tính giá thành chính xác được chứ. Bạn mua quyển sách theo QĐ 48 về nghiên cứu, hoặc download trên mạng về nghiên cứu. Chúc thành công

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
levanton

levanton

Cao cấp

Bạn mở sổ chi tiết theo dõi tập hợp chi phí, và tuỳ theo đặc điểm sản xuất để lựa chọn pp tính giá thành phù hợp. Bạn có thể tải các file kế toán excel trong box sổ sách kế toán, box excel hoặc giaiphapexcel.com, tìm hiều cách đặt mã chi phí thì việc đó không có gì khó đâu.

M

MAC NGOC

Guest
27/9/09
11
0
0
36
hà nội
Em cảm ơn bác nhé! Nhưng em chỉ download được chế đọ kế toán theo QĐ 48 mà ko dowload được sơ đồ hạch toán, bác nào có đường link gửi giúp em nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA