Lấy hoá đơn trước, nhận hàng và thanh toán sau

• Thread starter kieuhoang
  • Ngày gửi
K

kieuhoang

Guest
29/7/09
29
0
0
40
hn
www.lehoangjsc.vn
Chào cả nhà! Tư vấn giúp mình với:
Cty mình mua hàng, trị giá Hđơn là 44.982.000. Mình đã chuyển khoản 10%.Hàng vẫn chưa có.Trong hợp đồng là nếu giao chậm sẽ tính lãi 1%/ngày giao chậm. Hnay hàng về là 12 ngày.Vậy khi mình chuyển khoản nốt 90% còn lại thì mình có được phép trừ luôn trên Uỷ nhiệm chi 12%/ số tiền hàng giao chậm không? Và nếu mình trừ luôn như vậy có sợ Thuế sẽ thắc mắc là nếu đã trừ tiền do giao hàng chậm, vậy tức là viết Hoá đơn trc, xuất hàng sau. Như thế có vi phạm k?
Cả nhà tư vấn giúp mình nhé.Mình cảm ơn. Gấp lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Cty mình mua hàng, trị giá Hđơn là 44.982.000. Mình đã chuyển khoản 10%.Hàng vẫn chưa có.Trong hợp đồng là nếu giao chậm sẽ tính lãi 1%/ngày giao chậm. Hnay hàng về là 12 ngày.Vậy khi mình chuyển khoản nốt 90% còn lại thì mình có được phép trừ luôn trên Uỷ nhiệm chi 12%/ số tiền hàng giao chậm không? Và nếu mình trừ luôn như vậy có sợ Thuế sẽ thắc mắc là nếu đã trừ tiền do giao hàng chậm, vậy tức là viết Hoá đơn trc, xuất hàng sau. Như thế có vi phạm k?

Tôi nghĩ đâu có vi phạm gì đâu bạn, khi bạn mua hàng, người ta quyết định bạn hàng và giao hàng thì phải làm hóa đơn nhưng vì lí do như không sắp xếp xe đi giao hàng được do bị hỏng gì gì đó, không có người phụ trách giao hàng...... nên hàng vận chuyển đến trễ thôi!
Thân!

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
CÁi này đâu có sao đâu bạn, xem như HĐ về trước hàng về sau. Chuyện bình thường mà, trong vấn đề vận chuyển gặp trục trặc ai bít trước dc.

V

Vu Han

Guest
7/7/09
14
0
0
44
Hai Phong

Vấn đề hàng về trước hoá đơn về sau là chuyện bình thường các bạn trước đã trả lời rồi. Về khấu trừ tiền phạt hợp đồng vào tìên mua hàng, mình nghĩ sau này mình phải mất thời gian giải trình với Thuế vì theo quy định Hoá đơn chứng từ thanh toán qua ngân hàng mình phải chứng minh số tiền hàng đã mua qua chứng từ thanh toán . Nếu số thanh toán nhỏ hơn số tiền mua trên Hoá đơn mình sợ thuế lại hạch sách này kia. Theo mình tốt hơn nhât vẫn chuyển khoản đủ số tiền trên hoá đơn. Còn tiền phạt hợp đồng mình sẽ thu về tuỳ theo thoả thuận 2 bên bằng chứng từ khác.

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Em muốn gửi thắc mắc cần các anh chị giúp đỡ mà không biết gửi bằng cách nào.Giúp em với

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
vào mục bạn cần thắc mắc, như về tiền mặt, tài sản,..soỏ sách

ấn vào chữ bài soạn thảo mới và viết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA