Áp dụng thuế luâạ thuế nào đối với kỳ tính thuế kết thúc ngày 30/609

• Thread starter thamtn
  • Ngày gửi
T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
Chào các bác,

Năm tài chính của cty em bắt đầu từ 1/7/x và kết thúc ngày 30/6/x+1
(Cty em thành lập từ năm 2005, ko đựợc ưu đãi gì và năm tìa chính cũng đã đăng ký và được duyệt)

Vậy, xin hỏi đến 30/6/09 thì em quyết toán thuế dựa vào luât thuế nào? Áp dụng thuế suất bao nhiêu? Các bác có văn bản nào quy định về vấn đề nào ko ạ?

Cho em hỏi thêm nếu giả sử năm tài chính kết thúc ngày 30/9/09 hoặc 31/3/09 thì giải quyết câu hỏi trên như thế nào ạ?

Cám ơn các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Câu hỏi của bạn khá thú vị đấy
Nhưng mình đang thắc mắc là bên bạn có được chuyển năm tài chính như các công ty khác ko? 01/01 ấy
Vì hầu hết các luật thuế đều được áp dụng từ đầu năm mà. Điển hình là năm 2009 nì nè

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
Câu hỏi của bạn khá thú vị đấy
Nhưng mình đang thắc mắc là bên bạn có được chuyển năm tài chính như các công ty khác ko? 01/01 ấy
Vì hầu hết các luật thuế đều được áp dụng từ đầu năm mà. Điển hình là năm 2009 nì nè

Mình cũng không biết có chuyển được hay không nữa. Bạn có thể cho mình biết để chuyển được thì phải thỏa điều kiện gì hay không?

Nhưng BGĐ bên mình cũng ko có ý định chuyển, vẫn giữ nguyên năm tài chính như vậy thôi.

B

blackwhitentd

Sơ cấp
23/9/08
24
0
3
38
Hà Nội
aticvietnam.com
Theo khoản 2 phần B, TT 130 về thuế TNDN: "kỳ tính thuế được xác định theo năm dương lịch, trường hợp doanh nghiệp áp dụng năm tài chính khác với năm dương lịch thì kỳ tính thuế xác định theo năm tài chính áp dụng"
Như vậy ở đây theo mình hiểu là, 6 tháng của năm 2008 thì bạn áp dụng qtoán thuế TNDN theo luật thuế TNDN năm 2008 (TT134), 6 tháng của năm 2009 thì qtoán thuế TNDN theo TT 130
Bạn nên hỏi lại cơ quan thuế chủ quản để có thể chắc chắn việc áp dụng như vậy

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
Theo khoản 2 phần B, TT 130 về thuế TNDN: "kỳ tính thuế được xác định theo năm dương lịch, trường hợp doanh nghiệp áp dụng năm tài chính khác với năm dương lịch thì kỳ tính thuế xác định theo năm tài chính áp dụng"
Như vậy ở đây theo mình hiểu là, 6 tháng của năm 2008 thì bạn áp dụng qtoán thuế TNDN theo luật thuế TNDN năm 2008 (TT134), 6 tháng của năm 2009 thì qtoán thuế TNDN theo TT 130
Bạn nên hỏi lại cơ quan thuế chủ quản để có thể chắc chắn việc áp dụng như vậy

Cảm ơn bác. Thật sự việc tách 1 năm tài chính ra 2 phần đê áp dụng 2 quy định khác nhau rất khó và có lẽ là không thể thực hiện được trừ khi tách tờ khai thuế ra thành 2 tờ riêng biệt cho 2 giai đoạn.

Thật tình em cũng "ko tin" cán bộ thuế. Vì đôi khi lên gặp cán bộ thuế, hỏi xong, về làm theo họ thì khi nộp người nhận lại bảo là sai, bắt làm lại. Mà mình thì đâu có nhiều thời gian để lên đó hoài. Thành ra nói miệng mà không có cơ sở thì cũng khó...

B

blackwhitentd

Sơ cấp
23/9/08
24
0
3
38
Hà Nội
aticvietnam.com
@đúng là hiểu như vậy nhưng để thực hiện được thì quả thật là rất khó, với trường hợp này mình nghĩ bạn cứ làm công văn hỏi trực tiếp cục thuế, họ sẽ có công văn trả lời, như vậy là giấy trắng mực đen còn gì:047:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA