cách hạch toán tài khoản loại 5

• Thread starter truongphuong07125
  • Ngày gửi
T

truongphuong07125

Guest
22/9/09
4
0
0
TPHCM
anh chị ơi cho em hỏi tài khoản loại 5 (hoạt động thanh toán) là tài khoản tài sản Nợ - Có nên có lúc có số dư bên nợ, có lúc có số dư bên có. Vậy làm sao biết khi nào hạch toán bên nợ, khi nào hạch toán bên có, hay là cứ theo qui định trong sách giáo trình đã hướng dẫn mặc nhiên nó như vậy, không giải thích gì thêm?
Hy vọng anh chị trả lời giúp em sớm!
Thanks nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Bạn xem lại lý thuyết đi nhé. Tài khoản loại 5 là TK phản ánh doanh thu, không có số dư cuối kỳ. Khi phát sinh tăng ghi bên có, phát sinh giảm ghi bên nợ. Cuối kỳ kết chuyển hết phát sinh bên có về TK 911. Do vậy sẽ không có số dư đâu bạn ạ.

A

anhtuan112001

Guest
27/1/06
3
0
0
42
Ha noi
Bạn xem lại lý thuyết đi nhé. Tài khoản loại 5 là TK phản ánh doanh thu, không có số dư cuối kỳ. Khi phát sinh tăng ghi bên có, phát sinh giảm ghi bên nợ. Cuối kỳ kết chuyển hết phát sinh bên có về TK 911. Do vậy sẽ không có số dư đâu bạn ạ.

bạn nhầm với kế toán doanh nghiệp rồi.

L

loanvu84

Guest
anh chị ơi cho em hỏi tài khoản loại 5 (hoạt động thanh toán) là tài khoản tài sản Nợ - Có nên có lúc có số dư bên nợ, có lúc có số dư bên có. Vậy làm sao biết khi nào hạch toán bên nợ, khi nào hạch toán bên có, hay là cứ theo qui định trong sách giáo trình đã hướng dẫn mặc nhiên nó như vậy, không giải thích gì thêm?
Hy vọng anh chị trả lời giúp em sớm!
Thanks nhiều

Bạn hạch toán theo lý thuyết đã học. Còn về số dư TK này thì có thể dư có hoặc dư nợ. Ví dụ TK 131 là tài khoản TS Nợ nhưng vẫn có thể có số dư có khi đến cuối kỳ số tiền khách hàng trả trước tiền hàng vẫn còn.
TK 331 là tài khoản TS Có nhưng vẫn có thể có số dư Nợ khi đến cuối kỳ số tiền trả trước nhà cung cấp vẫn còn.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Trích hệ thống TK
Về nguyên tắc, cuối kỳ kế toán, doanh nghiệp phải xác định kết quả hoạt động SXKD. Toàn bộ doanh thu thuần thực hiện trong kỳ kế toán được kết chuyển vào Tài khoản 911 - Xác định kết quả kinh doanh. Các tài khoản thuộc loại tài khoản doanh thu không có số dư cuối kỳ.

K

kimthach

Guest
13/10/09
1
0
0
36
nha trang
tai khoan loai 5 la loai tai khoan khong co so du. ban nen kiem tra lai ly thuyet

N

ngahuan

Guest
2/10/09
1
0
0
lâm đồng
Tài khoản loại 5 không có số dư đâu bạn, nó thuộc nhóm doanh thu và được kết chuyển toàn bộ vào cuối kỳ.

T

truongphuong07125

Guest
22/9/09
4
0
0
TPHCM
cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp mình
do câu hỏi hôm bữa mình ghi không rõ lắm nên làm các bạn hiểu lầm
xin lỗi các bạn nha
thực ra mình đang thắc mắc về tài khoản loại 5 (hoạt động thanh toán) của môn kế toán ngân hàng chứ không phải kế toán doanh nghiệp
:015:

C

cohangnuoc

Guest
4/10/07
20
0
1
42
quangnam
cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp mình
do câu hỏi hôm bữa mình ghi không rõ lắm nên làm các bạn hiểu lầm
xin lỗi các bạn nha
thực ra mình đang thắc mắc về tài khoản loại 5 (hoạt động thanh toán) của môn kế toán ngân hàng chứ không phải kế toán doanh nghiệp
:015:

- Tk 50 (tk thanh toán bù trừ,hoặc liên ngân hàng) thì theo nguyên tắc cuối ngày sẽ = 0. Nhưng trong một số trường hợp thì cuối ngày vẫn còn số dư (do sự cố mạng chẳng hạn) nhưng rồi nó phải = 0 khi có kết quả thanh toán)
- Tk 51 (thu chi hộ, điều chuyển vốn ...) thì là tài khoản lưỡng tính, nó có thể có số dư bên nợ (hội sở nợ chi nhánh ) hoặc có số dư bên có ( chi nhánh nợ hội sở)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA