Làm sao yêu thích nghề kế toán

• Thread starter nhaixanh1407
  • Ngày gửi
N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh
Gửi các anh chị trong diễn đàn
Em là sinh viên mới bắt đầu học kế toán, nhưng hiện giờ em không yêu thích nghề này.Nhưng em đã vào học rùi không thay đổi được nữa.Chính vì không yêu thích nên em học hay bị chán. Để học tôt thì em phải yêu nó, em cố thích nhưng không được
Các anh chị đi trước có thể chỉ cho em kinh nghiệm của các anh , chị
để giúp em thoát ra khỏi tình trạng này!!!
.... EM ĐÃ LÊN THUYỀN RÙI KHÔNG XUỐNG ĐƯỢC...

Thanks các anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Gửi các anh chị trong diễn đàn
Em là sinh viên mới bắt đầu học kế toán, nhưng hiện giờ em không yêu thích nghề này.Nhưng em đã vào học rùi không thay đổi được nữa.Chính vì không yêu thích nên em học hay bị chán. Để học tôt thì em phải yêu nó, em cố thích nhưng không được
Các anh chị đi trước có thể chỉ cho em kinh nghiệm của các anh , chị
để giúp em thoát ra khỏi tình trạng này!!!
.... EM ĐÃ LÊN THUYỀN RÙI KHÔNG XUỐNG ĐƯỢC...

Thanks các anh chị nhiều

Mình nghĩ bạn đang ở trạng thái lưỡng lự đó. Con đường là do bạn chọn, thiết nghĩ học gì cũng cần phải nổ lực hết sức.

N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh
thanks bạn nha hình như chỉ có bạn trả lời bài của mình sao ấy
tại mình mới tham gia nên không biết hay mình hỏi vớ vẩn !!!
minh thực sự rat khó vì không yêu không làm đươc

N

nguyen-giang

Guest
18/1/07
9
0
0
38
viet nam
Ngày mình đi học mình cũng không yêu thích công việc kế toán tí nào. Chỉ toàn định khoản, sổ sổ sách sách lắm loại chẳng nhớ nổi. Lại còn phải kiên nhẫn làm một loạt bài tập nữa chứ( Quá khó đối với mình), Mình thì vốn đã lười suy nghĩ, nhất là khi lấy máy tính cộng trừ nhân chia là rất hay bị sai. Đi học mà chỉ toàn nghĩ là ra trường có lẽ sẽ làm công việc khác hoặc bị thất nghiệp( Vì đâu đâu cũng đào tạo kế toán, mà trung cấp cao đẳng họ học nghiệp vụ còn nhiều và thành thạo hơn cả mình). Nhưng được cái đầu óc sáng sủa với lại chỉ có hai ba quyển giáo trình học 2-3 năm, mấy cái nguyên tắc nghiệp vụ kế toán thầy cô bắt học đi học lại mấy kỳ nên ra trường cũng có một chút vốn kiến thức giắt lưng.
Ra trường rồi thấy rằng mình học 4 năm trời kế toán ra mà giờ mình đi làm nghề khác thì thấy tiếc( mất bao nhiêu tiền của, thời gian chẳng để làm gì à) Thế là mình quyết tâm Khởi nghiệp với cái nghề kế toán. Càng vào làm mình càng nhận thấy rằng kế toán có nhiều cái rất thú vị, toàn bộ kiến thức mà mình đã học trong nhà trường được mình khai thác và sử dụng một cách triệt để, ngoài ra mình còn phải cố gắng tìm hiểu rất nhiều thứ mà ngày xưa mình đi học thấy chẳng có ý nghĩa và quan trọng gì ( Như các thông tư thuế, chế độ kế toan...). Kế toán tại những vị trí khác nhau sẽ cảm thấy vai trò và tâm trạng khác nhau. kế toán phải đứng vững lập trường, không được thằng bán hàng hay thằng kinh doanh nó điều kiển mình=> kế toán dạy con người ta làm người. Rồi thâm vọng được thăng chức đến vị trí cao nhất là kế toán trưởng rồi lại mơ ước những vị trí cao hơn. Không biết lúc nào mình cảm thấy gắn bó rồi yêu công việc kế toán nữa. Mình không chắc rằng suốt cuộc đời này mình sẽ chỉ là người kế toán nhưng mình có thể khẳng định kế toán chính là nền móng cho sự phát triển sau này. Có lẽ cũng bởi vì tuổi tôi sinh ra đã hợp với nghề kế toán, kinh tế.. Nếu tôi yêu kế toán chắc là kế toán sẽ không phụ tôi

T

trangvu168

Guest
13/10/09
0
0
0
Hà Nội
Hồi học cấp II mình đã mơ ước trở thành nhân viên văn phòng, được ngồi bàn giấy, làm việc nhẹ nhàng, không phải đi lại vất vả. Chính vì thế khi thi đại học mình đã chọn ngành kế toán. Suốt những năm đầu ĐH mình nghĩ rằng ước mơ của mình sắp thành sự thật. Nhưng mà học rồi mới biết.Càng vào chuyên ngành càng thấy khó, học gì mà toàn số là số. Suốt ngày chỉ có tính toán, cộng trừ mòn mắt mà vẫn nhầm rồi thì nguyên tắc này, chuẩn mực kia, cực kỳ khó nhớ luôn." Kế toán tài chính 1 " đã kinh khủng rồi nhưng môn học "Lập báo cáo tài chính" mới là nỗi kinh hoàng của bọn mình, sinh viên thi lại nhiều vô số.Giờ mình là sinh viên năm thứ 4, vẫn băn khoăn không biết mình có chọn sai ngành không nữa.Lời khuyên cho nhaixanh1407 là hãy chăm chỉ, chịu khó làm thật nhiều bài tập, chịu khó trao đổi với bạn cùng học, nếu làm được như thế thì không sợ gì cả.Đừng để như mình,năm thứ 4 mới rút ra được bài học có vẻ như đã muộn rồi.Chúc nhaixanh1704 thành công.

N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh
Bác nguyên_giang oi em hiện giờ cũng nghĩ như bác đấy ra trường em sẽ làm việc khác
hhihihi
nhưng có những lới động viên, và kinh nghiệm của các anh các chị em sẽ cố găng ví em đang học năm 3.
Cô Lên nhái.. làm được mà...Fighting... hihihi em tự cổ vũ mình tí
mai em kiểm tra kế toán tài chính rùi
Mong các anh chị đi trước sẽ chi sẻ cho em những kinh nghiêm
giúp em đi được trên con thuyền đã chọn:dance2:

T

thupro

Sơ cấp
13/10/09
45
0
0
36
bắc ninh
:1luvu:Chào bạn!
Mình hiểu tâm trạng của bạn bây giờ.Vì làm bất cứ việc gì thì mình cũng phải yêu thích nó mới có hiệu quả như mình mong muốn.Bạn ko thích kế toán nhưng hiện tại bạn đang học kế toán, mình nghỉ biết đâu đó lại là cái duyên số của bạn.Có nhiều người còn ko biết mình cần làm gì và bắt đầu từ đâu, chí ít bạn còn biết mình đang đi trên 1 con đường và mình tin con đường này có phương hướng đó.Cho nên khi mình đã chọn điều gì đó cho dù là mình thích hay bị gượng ép thì nên tìm ra cách tốt nhất chứ mình ko nên quay đầu lại vì khi đó mình là người thất bại trước mình.Hãy tin rằng nghề nào cũng có cái hay của nó bạn cứ thử cố gắng rằng nhiều nhiệt tình với nghề kế toán rồi bạn sẽ nhận được nhiều thứ từ nó.Cố gắng lên nhé.
Hãy tin phía trước là bầu trời!!!

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
bendoihiuquanh thì không học ngành kế toán ra nhưng khởi nghiệp từ kế toán và gắn bó cho đến hiện nay. Lúc đầu cũng thấy rối lắm vì phải giải quyết rất nhiều vấn đề phát sinh, nhưng mình đã không bỏ cuộc vì mình nghĩ đã làm rồi thì phải làm đến nơi đến chốn. Và một khi mình đầu hàng rồi thì rất có thể lần sau sẽ đầu hàng tiếp. Hiện tại bạn đang học kế toán tài chính, bạn nên cố gắng nhiều vì môn này rất quan trọng đó.

N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh
Thanks các anh chị
Đúng rùi em phải chiến đấu thui ... không lùi bước nói như bạn doiquanhhiu thì lần sau lại thất bại
Vâng em sẽ cố gắng
Ah các anh chị ơi thế có phương pháp nào nhớ được các nghiệp vụ không ạ
em cũng mới học không biết tài liêu nào thì tốt.Các anh chị có thể giới thiệu cho em được không a.
:1luvu:

bendoihiuquanh

bendoihiuquanh

Cao cấp
10/7/08
238
0
0
TP. HCM
Các tài liệu ở trường hướng dẫn đầy đủ, bạn chỉ là chưa có kinh nghiệm thực tế thôi. Tham gia thảo luận trên diễn đàn sẽ giúp bạn " gia tăng công lực " đó :015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA