Hạch toán số tiền thuế bị loại

• Thread starter quenghi
  • Ngày gửi
Q

quenghi

Sơ cấp
22/11/08
8
0
0
Quận 11 TP.HCM
Chào cả nhà dân kế toán.
Cho mình hỏi nhé Cty mình vừa bị cơ quan thuế kiểm tra, và tất nhiên là Cty mình bị loại một số chi phí đầu vào trong đó có thuế VAT đầu vào, Cty mình đã nộp số thuế bị loại và sồ tiền phạt nộp chậm. nhưng mình không biết hạch toán như thế nào. cả nhà chỉ mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
jojo20022005

jojo20022005

Sơ cấp
8/10/08
26
0
1
tphcm
Mình nghĩ khi bị truy thu thuế thì hạch toán như sau :
Nợ TK 811
Có TK 111

I

italyh2h

Guest
18/4/06
26
0
1
h2h
Chào cả nhà dân kế toán.
Cho mình hỏi nhé Cty mình vừa bị cơ quan thuế kiểm tra, và tất nhiên là Cty mình bị loại một số chi phí đầu vào trong đó có thuế VAT đầu vào, Cty mình đã nộp số thuế bị loại và sồ tiền phạt nộp chậm. nhưng mình không biết hạch toán như thế nào. cả nhà chỉ mình với.

HT vào N811/C333x
khi nộp tiên: N333/C111
sau đó kc N911/C811
Khi Quyết toán Thuế TNDN, bạn phải đưa số tiền này vào mục " Các khoản thuế bị truy thu và phạt hành chính đã tính vào CP " (Mã số B8) trong Tờ khai QT THUẾ TNDN để " Điều chỉnh tăng tổng lợi nhuận trước thuế TNDN

T

tranquangtran

Trung cấp
22/1/07
54
0
0
DT
Tại TT 130/2008/TT-BTC tại mục "2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.29. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật."
.
- Truy thu thuế được tính vào chi phí tính thuế
- Tiền phạt thì không được tính vào chi phí tính thuế
Thân

N

nhocchinsu

Sơ cấp
14/10/09
8
0
1
tp.hcm
chi phí đó cty của bạn chịu thiệt thui không được hạch toán vào đâu cả..bạn xem lại các khỏan chi phí hợp lý nha!!

N

nhocchinsu

Sơ cấp
14/10/09
8
0
1
tp.hcm
còn khỏan truy thuế bạn phải đưa vào chí thui..
thân!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA