Bải Hiểm và Kinh phí Công Đoàn

• Thread starter underware
  • Ngày gửi
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Bảo Hiểm và Kinh phí Công Đoàn

Kính gửi các bác đã kinh qua, cho em hỏi một tí:
1. Cty TNHH có 9 lao động thì có phải trích nộp kinh phí công đoàn không? ( Cty
không có công đoàn )
2. Một cán bộ cty em đã có sổ lao động ở đơn vị khác ( ông ta làm 2 jobs hay nhiều hơn gì đó ) thì có phải đóng bảo hiểm cho người này không?
Hai théc méc trên bác nào biết thì giải đáp help em với - nếu có văn bản nào bác trích dẫn cho em thì càng tốt :0frown:
Em xin cám ơn trước ạ!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
underware nói:
Kính gửi các bác đã kinh qua, cho em hỏi một tí:
1. Cty TNHH có 9 lao động thì có phải trích nộp kinh phí công đoàn không? ( Cty
không có công đoàn )
2. Một cán bộ cty em đã có sổ lao động ở đơn vị khác ( ông ta làm 2 jobs hay nhiều hơn gì đó ) thì có phải đóng bảo hiểm cho người này không?
Hai théc méc trên bác nào biết thì giải đáp help em với - nếu có văn bản nào bác trích dẫn cho em thì càng tốt :0frown:
Em xin cám ơn trước ạ!
1:- Theo qui định của Nghị định số 01/2003/NĐ-CP ngày 9/1/2003 thì đơn vị có từ một lao động trở lên mà ký hợp đồng cũng phải đóng BHXH.
- Về kinh phí công đoàn nếu đơn vị có tổ chức công đoàn thì phải nộp, nếu không có, chưa có thì chưa nộp.
2: Một cán bộ của công ty em có sổ lao động ở đơn vị khác thì không liên quan gì đến BHXH.
Còn nếu sổ đó là sổ đóng BHXH thì không phải đóng BHXH cho người này, mà bạn chỉ cần đưa quyển sổ này ra là BHXH sẽ không thu nữa.

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Bac Vo VInh Namcho em hoi thêm, như vậy tiền lương của cán bộ này ( Như trường hợp 2 ) em vẫn đưa vào chi phí lương hợp lý của doanh nghiệp được chứ ạ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Tiền lương vẫn được đưa vào chi phí hợp lý nếu như có hợp đồng rõ ràng nhưng phải xem lại cán bộ này nhận lương hai nơi như vậy, có khai báo hết, thì chắc phải đóng thuế TNCN do thu nhập trên 5T/tháng,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA