Hoá đơn ghi sai thuế suất!

• Thread starter newaccounting
  • Ngày gửi
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Các anh chị vui lòng giúp em với.
Em vừa nhận việc làm kế toán trưởng bán thời gian cho một khách sạn, trong lúc đi đường thì em nhận được điện thoại của Giám Đốc hỏi về thuế suất thuế GTGT áp dụng cho Cty, do vội và không để ý nên em đã trả lời là áp dụng mức thuế suất 10% mà em quên :wall::wall::wall: không nói rõ là thuế suất đã được giảm 50% theo thông tư 13/2009 của Bộ Tài Chính vì vậy Cty đã xuất 04 hoá đơn cho khách và ghi thuế suất 10% cho khách. Mà những khách hàng và cty này hiện nằm ở rất xa cty em (Cty em ở TP.HCM mà khách thì chủ yếu là ở Hà Nội và Tuyên Quang). Bây giờ em phải làm thế nào? Các Anh chị giúp em với!:wall::wall::wall::wall::026::026::026::026:

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Bạn có thể hủy hóa đơn đó, rồi xuất hóa đơn khác thay thế. Hoặc xuất hóa đơn điều chỉnh thuế suất cho các hóa đơn đó. Chúc thành công.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các anh chị vui lòng giúp em với.
Em vừa nhận việc làm kế toán trưởng bán thời gian cho một khách sạn, trong lúc đi đường thì em nhận được điện thoại của Giám Đốc hỏi về thuế suất thuế GTGT áp dụng cho Cty, do vội và không để ý nên em đã trả lời là áp dụng mức thuế suất 10% mà em quên :wall::wall::wall: không nói rõ là thuế suất đã được giảm 50% theo thông tư 13/2009 của Bộ Tài Chính vì vậy Cty đã xuất 04 hoá đơn cho khách và ghi thuế suất 10% cho khách. Mà những khách hàng và cty này hiện nằm ở rất xa cty em (Cty em ở TP.HCM mà khách thì chủ yếu là ở Hà Nội và Tuyên Quang). Bây giờ em phải làm thế nào? Các Anh chị giúp em với!:wall::wall::wall::wall::026::026::026::026:

nếu xé rời khỏi cuốn rồi thì bạn làm biên bản hủy 4 hóa đơn đó, cho giám đốc 2 bên ký tên rồi thu hồi 4 liên đỏ về kẹp vào cuốn, bạn xuất bù cho khách hóa đơn mới ghi thuế suất đúng và ghi thêm dòng là xuất thay thế hóa đơn số,,,ngày,,,tháng,,năm..
thân

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Theo thông tư 120/2002/TT-BTC quy định về việc sử dụng hoá đơn thì phải lập biên bản huỷ và thu hồi lại các hoá đơn đó. Sau đó mới tiến hành xuất lại hoá đơn khác thay thế cho những hoá đơn đó. Nhưng vấn đề là những Cty và khách hàng của Em toàn là ở rất xa (Tận Hà Nội còn em thì ở TP.HCM) mà Cty em lại không lưu lại số điện thoại liên lạc của những khách hàng đó thì bây giờ em làm sao thu hồi lại được hoá đơn đó và lập biên bản huỷ?
Giờ em rối quá, các anh chị giúp em với ạk!

J

Jima

Guest
25/9/09
5
0
0
39
Ha Noi
Bây giờ qua địa chỉ còn lại trên hoá đơn đó bạn phải tìm cách liên lạc hoặc tìm hiểu ra sdt rồi nhờ họ chuyển hoá đơn kia lại để bạn làm biên bản huỷ gửi lại cho họ thế là xong ma

L

luong loan

Guest
26/9/09
24
0
0
hà nội
Theo thông tư 120/2002/TT-BTC quy định về việc sử dụng hoá đơn thì phải lập biên bản huỷ và thu hồi lại các hoá đơn đó. Sau đó mới tiến hành xuất lại hoá đơn khác thay thế cho những hoá đơn đó. Nhưng vấn đề là những Cty và khách hàng của Em toàn là ở rất xa (Tận Hà Nội còn em thì ở TP.HCM) mà Cty em lại không lưu lại số điện thoại liên lạc của những khách hàng đó thì bây giờ em làm sao thu hồi lại được hoá đơn đó và lập biên bản huỷ?
theo mình bạn vao trang của tổng cục thuế và tim xem địa chỉ, số điện thoại của công ty đó rồi gọi cho họ để bàn bạc và giải quyết ( vì bạn có mã số thuế của họ nên việc liên lạc với họ không khó đâu)

Sửa lần cuối:
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Cám ơn tất cả các anh chị đã giúp đỡ! Bởi vì các khách hàng của Cty em ở xa quá và giá trị trên hoá đơn không cao (từ 250k đến 2000K thôi) nên em đành "chịu trận" những hoá đơn đó vậy! Vì các hoá đơn này bên em ghi thuế suất cao hơn mức quy định (10% và 5%) nên sẽ không bị phạt hay truy thu gì!

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi 1 chút nhé"Năm trước cty mình chịu thuế 5% nhưng từ đầu năm 2009 chuyển sang mức thuế suất là 10%.mình đã khai thuế vào tháng 1/2009 với thuế suất là 5% sau phát hiện ra và nộp lại đúng thuế suất. Nhưng những hoá đơn đã trả cho những cty khác là 5% rồi, làm sao điều chỉnh lại được nữa?Bên mua trả thuế 5% và được khấu trừ đầu vào là 5% nên cũng không ảnh hưởng. Vì thế mình không biết làm thế nào hợp lý hoá được bởi phiếu thu trả rõ tiền thuế là 5% rồi.? có ai biết trường hợp này giúp mình với. ?

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Bạn muốn làm thế nào hợp lý nhất thì bạn nên đến gặp trực tiếp cán bộ quản lý thuế cuả bạn, người ta sẽ trả lời bạn chi tiết. Còn muốn biết phải làm thế nào thì trong thông tư 120/2002/TT-BTC có quy định: phải thu hồi lại và hủy những hóa đơn đó đi, bằng văn bản thu hồi có chữ ký xác nhận của thủ trởng hai bên ký tên đóng dấu và sau đó xuất lại những hóa đơn khác với nội dung đúng đã được đính chính.
chúc bạn thành công

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi
Nếu huỷ hoá đơn đi thì còn nói làm gì hả ban?

P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
37
Thanh Xuân -, Hà Nội
Nguyên văn bởi newaccounting Xem bài

Nếu bạn ko lấy lại được hoá đơn để huỷ thì cũng ko cần huỷ đâu:
Theo như mình được biết khi ghi sai thuế suất trên VAT
VD: thuế suất của hàng hoá đó là 5% mà trên hoá đơn bạn ghi là 10% (hàng A giá trị chưa thuế 150.000.000 thuế 5%=7.500.000 bên bạn ghi thành htuế 10% =15.000.000)
Bên mua hạch toán
Nơh TK 156:150.000.000
Nợ TK133: 7.500.000
Bên bạn ghi sai sẽ hạch toán
Nợ TK 131:165.000.000
Co TK 511:150.000.000
Có TK333: 15.000.000
Có nghĩa là nếu bạn ghi sai bên bạn sẽ phải chịu số thuế sai đó cong bên mua thì chỉ được khấu trừ theo thuế suất đúng của hàng hoá đó thôi

T

tranhungcct

Guest
9/12/07
58
0
0
53
Bình Thuận
thẻo tôi Bạn làm tờ trình gởi cơ quan thuế quản lý, nêu rỏ lý do để họ biết, đồng thời kê khai bổ sung số thuế còn thiếu để sau này không bị phạt ( khi khai bổ sung gi số hóa đơn đã khai kỳ trước,phần thuế ghi 50% còn lại ). Lập tờ khai điều chỉnh nếu bạn sử dụng phần mềm HTKK thuế ( khi nhận được tờ trình thuế sẽ mới bạn lên giải trình, lúc ấy bạn nên trình bày rõ và xin ý kiến hướng dẫn thêm của họ ). chúc vui vẻ

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Có lẻ bạn tranhungcct đã nhầm, theo thông tư 13/2009/TT-BTC thì bên mình được giảm 50% thuế suát, nghĩa là từ 10% bên mình chỉ chịu 5% thuế suất thuế GTGT, nhứng bên mình đã suất hóa đơn 10%. Nhưng giờ thì không sao rồi, những hóa đơn mới bên mình đã xuất đúng theo thông tư 13,còn những hóa đơn 10% thì bên mình nộp thuế 10% thôi. Dù sao thì cũng thanks bạn tranhungcct đã góp ý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA