Doanh thu xây dựng - đề tài cũ mà không cũ!

• Thread starter Dinh Thi Hai Ye
  • Ngày gửi
D

Dinh Thi Hai Ye

Guest
Chào cả nhà!
Mình làm trong công ty xây dựng, nhưng mà có vấn đề này vướng mãi chưa ai trả lời rõ ràng cho mình :wall: Mong cả nhà giải quyết giùm nhé:
Công ty mình xây dựng công trình, được bên chủ đầu tư ứng vốn theo hợp đồng lần 1, lần thứ 2 ứng vốn họ yêu cầu bên minh xuất hoá đơn giá trị bằng lần ứng 1 và lần ứng thứ 2. Mà chưa có chứng từ chứng minh việc hoàn thành công trình (Biên bản, quyết toán). Vậy phải làm sao?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Pham Thi Nhi

Pham Thi Nhi

Trung cấp
23/8/09
111
1
0
Phố núi
Trường hợp này các doanh nghiệp xây dựng rất hay gặp phải. Thường thì họ bắt viết hoá đơn thì mới cho ứng tiền đúng không. Bạn viết hoá đơn ghi hoàn thành công trình theo giai đoạn, cứ ghi giai đoạn 1, giai đoạn 2....Hoá đơn chưa ghi là hoàn thành toàn bộ công trình thì không cần quyết toán đâu!

K

khommitdoianh1984

Guest
8/9/09
18
0
0
40
TP.HCM
Trường hợp này các doanh nghiệp xây dựng rất hay gặp phải. Thường thì họ bắt viết hoá đơn thì mới cho ứng tiền đúng không. Bạn viết hoá đơn ghi hoàn thành công trình theo giai đoạn, cứ ghi giai đoạn 1, giai đoạn 2....Hoá đơn chưa ghi là hoàn thành toàn bộ công trình thì không cần quyết toán đâu!

Theo mình nghĩ, khi chưa có biên bản nghiệm thu thì mình ko thể ghi hóa đơn hoàn thành công trình theo giai đoạn 1, giai đoạn 2. Theo ý mình công ty vẫn xuất HĐ nhưng mình ghi nhận doanh thu nhận trước. 3387

T

tramima

Sơ cấp
Mình cũng đang mắc vấn đề này. Ai biết mách cụ thể cho mình với
Trường hợp chưa có HS chứng minh khối lượng hoàn thành của công trình thì xuất hoá đơn GTGT ghi thế nào? Mà không xuất thì không được ứng tiền tiếp.
Hạch toán chi tiết ra sao? Mình còn mù mịt lắm.

F

friendstour

Guest
31/10/09
2
0
0
35
TP HCM
Mình cũng đang muốn học ngành này, vì có bạn rủ làm công ty xây dựng. Cám ơn các bạn đã cung cấp kiến thức bổ ích.

N

ntc178

Sơ cấp
20/8/08
27
0
1
45
Hà Nội
cuong.biz
Tiền ứng của CĐT chỉ là một hình thức vay, ít CĐT yêu cầu xuất HĐ. Nếu viết HĐ giai đoạn thì phải có khối lượng nghiệm thu của giai đoạn đó + chứng từ chi phí thì mới hợp lý chứ, trường hợp này tốt nhất là không viết, vì viết là sai !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA