Hạch toán thuế TNDN phần cứng-phần mềm

• Thread starter toan_nttt
  • Ngày gửi
T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Mình muốn hỏi: Trường hợp cty kinh doanh p.cứng và p. mềm thì thuế TNDN tạm nộp trong năm khi quyết toán mình hạch toán vào 421 dành cho phần cứng hay là 421 phần mềm.
Các bạn giải thích giúp mình. Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy tính tổng thuế TNDN tạm nộp cho cả hai hoạt động kinh doanh này. Vì rằng một công ty sẽ có rất nhiều hoạt động kinh doanh nhưng đến cuối năm phải tổng kết lợi nhuận chung của toàn bộ hoạt động kinh doanh của công ty trong kỳ. Cơ cấu lợi nhuận của từng hoạt động sẽ khác và phân ra nhiều nhưng về con số tổng thì là duy nhất.
toan_nttt nói:
Mình muốn hỏi: Trường hợp cty kinh doanh p.cứng và p. mềm thì thuế TNDN tạm nộp trong năm khi quyết toán mình hạch toán vào 421 dành cho phần cứng hay là 421 phần mềm.
Các bạn giải thích giúp mình. Thân!

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
hihi, một đề tài trong Thùng rác mà thấy nó hấp dẫn ghê, TK 421 chỉ phân ra làm 2 tiểu khoản là năm trước 4211 và năm nay 4212 thôi, chứ có phân theo kiểu lợi nhuận của cái gì đâu? Chỉ có doanh thu thì có thể phân chia ra tiểu khoản chi tiết của cái gì thôi : ở đây là doanh thu Hardware và doanh thu Software, đến khi kết chuyển sang 911 thì nguồn gốc của doanh thu đã về với chúa rồi chứ đâu có đợi đến 421. Đề nghị Tú Anh khôi phục Topic này bằng cách đặt lại cho nó 1 cái tên thật khiêu gợi.

V

Van der Joy

Guest
Em nghĩ MaiKa noi đúng đấy. Sau đó khi quyết toán thì trừ phần Thuế TNDN của phần không không chịu thuế ra, nếu được miễn giảm hay ưu đãi về thuế. Mình vẫn tạm tính 28% và nộp thuế.

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Mình đang gặp rắc rối về thuế TNDN đây nè. Số là như thế này:
Quyết toán cuối năm 2004 mình làm tới 03 bản về tời khai thuế Tự quyết toán thuế TNDN lận, 01 là chung cho hai doanh thu p.cứng và p.mềm, 01 là tờ diễn giải thuế TNDN cho phần cứng và 01 là tờ diễn giải thuế TNDN cho phần mềm. Nhưng rắc rối là ở chổ tờ khai nghĩa vụ nộp ngân sách NN mình ghi số thuế chung cho cả hai doanh thu p. cứng và p. mềm thế là mình bị dí đi đóng thuế. Mình muốn hỏi các bạn là mình làm báo như vậy có đúng ko? Nếu sai ở đâu các bạn chỉ giúp.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
To toan_nttt: Mình muốn hỏi là đầu năm bạn đã đăng ký miễn thuế cho phần mềm chưa, nếu chưa thì đóng thuế là đúng rồi. Còn nếu đã đăng ký thì làm 3 bản là đúng rồi nhưng trên bản quyết toán cho phần mềm tại dòng số thuế được miễn bạn ghi số thuế mà bạn đã xác định là sẽ phải nộp --> Trên tờ tổng cộng thì bạn phải cộng từ hai cái bạn chi tiết lại

Còn tờ khai nghĩa vụ nộp ngân sách NN bạn ghi chung là đúng rồi

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Đăng ký miễn thuế là sao? Có phải nộp tờ thông báo về ngành nghề mình làm và xin được miễn thuế trong năm hay ko? Hay là có mẫu đăng ký miễn thuế. Khoảng giữa năm 2004 mình có lên cục thuế thành phố hỏi là có cần nộp thông báo xin miễn thuế hay ko thì trên đó trả lời là ko cần, cty tự xác định nếu làm sai thì sẽ bị phạt, thế là mình ko nộp gì hết, đùng một cái thông báo nộp thuế gởi đến rồi lại có thêm vụ phải đăng ký miễn thuế. Mình khó chịu lắm, tức quá, tại sao ko thống nhất mà lại ...

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Vấn đề của mình bây giờ là ko biết nói sao để sếp chịu xuất tiền đóng thuế (số tiền cũng hơi lớn). Buồn :dzo:

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
toan_nttt nói:
Đăng ký miễn thuế là sao? Có phải nộp tờ thông báo về ngành nghề mình làm và xin được miễn thuế trong năm hay ko? Hay là có mẫu đăng ký miễn thuế. Khoảng giữa năm 2004 mình có lên cục thuế thành phố hỏi là có cần nộp thông báo xin miễn thuế hay ko thì trên đó trả lời là ko cần, cty tự xác định nếu làm sai thì sẽ bị phạt, thế là mình ko nộp gì hết, đùng một cái thông báo nộp thuế gởi đến rồi lại có thêm vụ phải đăng ký miễn thuế. Mình khó chịu lắm, tức quá, tại sao ko thống nhất mà lại ...
Đăng ký miễn thuế: giở thông tư 128 ra Phụ lục số 7 làm và nộp đầu năm, khi duyệt quyết toán họ sẽ xem xét cho miễn hay ko. Cái này đúng là cty tự xác định nếu làm sai thì sẽ bị phạt. họ trả lời bạn hoàn toàn thống nhất đấy nhưng ko đủ nên bạn hiểu sai thôi (giống như kiểu: rắn là một loài bò).
Thử gợi ý xếp bạn và cán bộ thuế xem có cho hoàn thiện lại thủ tục miễn thuế ko.
Nếu ko thì đành :dzo:

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Ko thể hoàn thiện thủ tục miễn thuế được bạn ạ. Mình đã lên năn nỉ quá trời nhưng túm lại vẫn một câu" trong bảng tổng hợp nghĩa vụ nộp thuế ghi bao nhiêu thì nộp bấy nhiêu". Chắc tại lúc mình năn nỉ nhưng nhìn xấu quá nên ko được :biggrin:
Mình tìm thấy thông tư 128 rồi. Cám ơn bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA